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Kuhusu
NMB

Benki ya NMB tunaendelea kuongoza kwenye sekta ya fedha nchini Tanzania tukiwa na mizania ya zaidi ya 
shilingi Trilioni 7 hadi Disemba 31, 2020. Tunahudumia wateja zaidi ya milioni 4 na tumeajiri wafanyakazi 3,465 
wa ngazi mbalimbali mpaka Disemba 31, 2020.

Tumeendelea kubuni na kutoa huduma bora zaidi kwa wateja wetu kuanzia binafsi, makampuni, taasisi na 
Serikali. Mpaka kufikia Disemba 2020, mtandao wetu mpana ulikuwa na matawi 226, mashine za ATM 753, 
maduka mawili ya kubadilishia fedha za kigeni na Mawakala 8,410. 

Tumeshinda tuzo kadhaa za ndani na za kimataifa ikiwamo Tuzo ya Benki Bora Zaidi Tanzania kwa kipindi cha 
miaka nane mfululizo kutoka jarida la Euromoney (2013-2020) na Benki Salama zaidi mwaka 2020 kutoka 
Jarida la Global Finance.
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Dira Yetu

Mbia wa huduma za kifedha 
anayependwa zaidi.

Dhamira Yetu

Kuwa Benki chaguo, inayotoa huduma 
za kibunifu zinazokidhi mahitaji, 
matarajio ya mteja na kuongeza 
upatikanaji wa huduma za fedha na 
kuboresha maisha.

Maadili Yetu

•	 Kumjali zaidi Mteja 

•	 Ubunifu 

•	 Kutii Sheria na Kanuni

•	 Ushirikiano na kufanya kazi pamoja

•	 Uadilifu 

IFAHAMU
NMB
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Matawi

Wateja

Mawakala

ATMs

Wafanyakazi

2019 2020

224 226

Mtandao 
Wetu 

Huduma za Kidijitali

NMB MKONONI

HUDUMA KWA INTANETI 
(NMB DIRECT)

QR CODES

MASHINE ZA MAUZO (POS)

5,980 8,410

794 753

3,450 3,465

> MILIONI 
4 

> MILIONI 
3 
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Muhtasari wa 
Taarifa ya Fedha

2016 2017 2018 2019 2020

Faida (TZS Milioni)

Jumla ya Mapato 716,132 744,243 797,514 722,050 836,934

Gharama za Uendeshaji 348,516 355,053 408,953 410,552 421,879

Kodi ya Mapato 67,599 44,409 43,978 68,921 89,941

Faida Halisi 153,825 93,494 97,663 142,167 205,802

Ukwasi  (TZS Milioni) 

Jumla ya Mali 4,951,075 5,506,359 5,680,984 6,556,015 7,098,097

Mtaji Mkuu 664,960 694,490 711,199 854,360 1,026,639

Mali kwa Kiwango Hatarishi 3,519,618 4,114,144 4,321,532 4,988,790 5,310,036

2016 2017 2018 2019 2020

Uwiano Uliochaguliwa

Uwiano wa faida na fedha za 
Wanahisa

20% 12% 11% 15% 18%

Uwiano wa faida na Mali 3% 2% 2% 2% 3%

Uwiano wa gharama na Mapato 59% 58% 59% 60% 51%

Uwiano wa Utoshelevu wa Mtaji 

Uwiano wa Mtaji Mkuu 19% 17% 17% 17% 19%

Mtaji Mkuu + Mtaji Uliokopwa 20% 18% 19% 19% 21%

Muhtasari wa Taarifa ya Fedha kwa mwaka  2016-2020
IFAHAMU
NMB
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Matokeo ya 2020 kwa kifupi

Mapato Halisi ya Riba Mapato Yasiyotokana 
na Riba

Tengo la Mikopo Chehefu 

+33%

2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020

566

518

492
467419

271
204196

157151
119

100

137131

30

Bilioni TZS Bilioni TZS Bilioni TZS

+9% +19% 

Mwaka 2020, benki ya NMB ilivunja rekodi ya ufanisi baada ya kutengeneza faida baada ya kodi ya shilingi 
Bilioni 206 ambayo ni kubwa zaidi katika historia ya sekta ya benki Tanzania. Tumeendelea kuwa na ufanisi 
mzuri uliotokana na utekelezaji makini wa mipango yetu ya kimkakati iliyofanikishwa na sera na mazingira 
rafiki ya biashara. Tunaendelea kuwa Benki yenye ufanisi mkubwa zaidi huku uwiano wetu wa gharama za 
uendeshaji na jumla ya mapato ukiwa 51%.

2020:  TZS 566 bln | 2019:  TZS 518 bln 2020:  TZS 271 bln | 2019:  TZS 204 bln 2020:  TZS 119 bln | 2019:  TZS 100 bln

Mwenendo wa 
miaka 5
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Faida baada ya Kodi Uwiano wa gharama za 
uendeshaji ya Riba na 

Jumla ya Mapato

Uwiano wa Mikopo 
Chechefu na Jumla ya 

Mikopo Ghafi

2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020

206

142

98
93

154

51

60595859
5

7
665

%  %Bilioni TZS

+45% +9% +2%

2020:  TZS 206 bln | 2019:  TZS 142 bln 2020:  51% | 2019:  60% 2020:  5% | 2019:  7%

Mwenendo wa 
miaka 5

Matokeo ya 2020 kwa ufupi

IFAHAMU
NMB
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Mikopo kwa Wateja Amana za Wateja Jumla ya Rasilimali

2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020 2016 2017 2018 2019 2020

 4,109 

 3,596 

 3,252 

 2,787  2,794 

Bilioni TZS Bilioni TZS Bilioni TZS

 5,325

 4,922 

 4,328  4,272 

 3,737 

 7,098 

 6,556 

 5,681  5,506 

 4,951 

+14% +8% +8%

Matokeo ya 2020 kwa ufupi

2020:  TZS 4,109 bln | 2019:  TZS 3,596 bln 2020:  TZS 5,325 bln | 2019:  TZS 4,922 bln 2020:  TZS 7,098 bln | 2019:  TZS 6,556 bln

Mwenendo wa 
miaka 5
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Tuzo

Benki imeendelea kuimarika kila siku, hali inayojidhihirisha kwa kutazama mafanikio yanayopatikana kwa 
kutoa huduma bora zaidi nchi nzima na kugusa maisha ya Watanzania.

TUZO YA BENKI SALAMA ZAIDI TANZANIA 2020 
Jarida la Global Finance la jijini New York nchini Marekani

TUZO YA UANDAAJI BORA WA 
TAARIFA ZA FEDHA MWAKA 2019 

Moja katika ya Benki tatu kutunukiwa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA)  

BENKI BORA ZAIDI TANZANIA 2020
+ na ikaorodheshwa miongoni mwa Benki Bora 100 kwenye kanzidata ya 

Lafferty ya Benki 1,000 Bora duniani.

 Afisa Mtendaji Mkuu Bi. Ruth Zaipuna akiwasilisha kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Dkt. Edwin Mhede, tuzo ya benki bora Tanzania 
mwaka 2020  iliyotolewa na jarida la Euromoney kwa Benki ya NMB. 

BENKI BORA ZAIDI TANZANIA 2020 
Benki imekuwa mshindi wa kujivunia wa Tuzo za Umahiri za Euromoney 8Kwa

miaka	

IFAHAMU
NMB
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TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA 21 WA WANAHISA WA BENKI YA NMB 

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa 21 wa mwaka wa wanahisa wa NMB utafanyika  kwa njia ya 
mtandao saa 4 asubuhi siku ya Ijumaa, Juni 4, 2021. 

Ajenda itakuwa kama ifuatavyo: 

MAELEZO MUHIMU:

1.	 Mwanachama anayetarajia kuhudhuria Mkutano lazima atume kwa njia ya mtandao nakala yake ya risiti 
ya uwekezaji wa hisa (Depository Receipt) au kitambulisho chake au kadi yake ya benki.

2.	 Mjumbe anayeruhusiwa kuhudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano anaruhusiwa kuchagua mwakilishi 
kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake kwa kufuata /kuzingatia taratibu na Sheria za Kampuni kama 
zilivyorekebishwa. Fomu ya uwakilishi lazima iwasilishwe kwenye ofisi iliyosajiliwa ya Kampuni (kwa njia 
ya mkono au mtandao) kabla ya saa 4 asubuhi Alhamisi ya tarehe 3 Juni 2020.

3.	 Mwanachama anayetarajia kuhudhuria kikao atahudhuria kwa njia ya mtandao. Nakala za taarifa ya 
mwaka na fomu za mwakilishi zitapatikana matawini na kwenye tovuti ya NMB (www.nmbbank.co.tz).

4.	 Wakurugenzi wamependekeza ulipwaji wa gawio la shilingi 137 kwa kila hisa, inayoleta jumla ya shilingi 
68.5 bilioni kutokana na faida ya mwaka 2020. 

Mkutano Mkuu wa
Wanahisa 2021

IFAHAMU
NMB

21.1 Matangazo na Akidi 

21.2 Kupitisha Ajenda za Mkutano

21.3 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 20 uliofanyika Tarehe 5 Juni 2020

21.4 Yatokanayo na Mkutano wa 20 wa Wanahisa  

21.5 Kupokea, kujadili na kupitisha Ripoti ya Wakurugenzi na Taarifa za Fedha kwa mwaka 
ulioishia 31 Disemba 2020 

21.6 Kuidhinisha Gawio kwa mwaka ulioishia 31 Disemba 2020

21.7 Kupokea na kuidhinisha malipo ya Wakurugenzi

21.8 Kupokea na kuthibitisha mabadiliko kwenye kanuni za kampuni

21.9 Kupokea na kuthibitisha kujiudhuru na kuteuliwa kwa Wakurugenzi wa Bodi

21.10 Kupokea na kuthibitisha uteuzi wa Wakaguzi wa hesabu kwa mwaka unaomalizika 31 
Disemba 2021  

21.11 Mengineyo
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Tarehe za kuzingatia:

Tarehe ya tangazo:                                                	   14 Mei 2021

Hisa kuuzwa pamoja na gawio :                             14 Mei 2021  

Mwisho wa hisa kuuzwa pamoja na gawio :        2 Juni 2021

Hisa kuanza kuuzwa bila gawio:                              3 Juni 2021 nakuendelea

Daftari la wanahisa kufungwa:                                 7 Juni 2021

Malipo ya gawio kwa wanahisa:   	                      kuanzia tarehe 16 Juni 2021

Kwa amri ya Bodi ya Wakurugenzi,

Lilian R. Komwihangiro 
 Katibu wa Kampuni
7 Mei 2021
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Dkt. Edwin P. Mhede 
Mwenyekiti wa Bodi
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Nina furaha kuwasilisha kwenu Taarifa ya Mwaka 
2020 pamoja na Taarifa ya Fedha ya Benki ya NMB. 
Benki imepata mafanikio makubwa mwaka mwaka 
2020 licha ya changamoto zilizotokana na janga 
la COVID-19 lililosababisha tubadili mtazamo na 
malengo tuliyojiwekea katika maeneo ya kipaumbele 
hivyo kudhihirisha uhodari wa timu yetu ya Benki.  
Hivyo basi, nimevutiwa na kufurahishwa na ufanisi 
uliovunja rekodi ambao Benki imeupata mwaka 2020. 
Faida kabla ya kodi imeongezeka kwa 40% na kufika 
TZS bilioni 296 kutoka TZS bilioni 211 iliyopatikana 
mwaka 2019. Benki imeendelea kuwa miongoni 
mwa taasisi za fedha zenye mtaji imara sokoni, huku 
hisa zetu zikiuzwa wastani wa TZS 2,340 kila moja 
mwaka 2020.

Nikiwa Mwenyekiti wa Bodi, ninajivunia mafanikio haya 
tuliyoyapata katika safari yetu ya maboresho. Tangu 
tulipoanza taratibu, tukiwa wadogo, tumeendelea 
kukua mpaka kuwa taasisi muhimu, yenye 
kutegemewa katika sekta ya fedha inayohudumia 
wateja wa aina tofauti kwa huduma za kibunifu 
zinazokidhi mahitaji yao na kujitanabaisha wenyewe 
kama mbia muhimu wa maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi nchini. Mafanikio haya na maboresho 
yanayoendelea kufanywa yamewezekana kutokana 
na mfumo bora zaidi wa menejimenti tulionao, 
uwezo mkubwa (unaochangiwa na maboresho ya 
mara kwa mara yanayofanyika ndani ya Benki), na 
uimara wetu wa kuendelea kudumu katika mazingira 
yanayobadilika ya soko tukitoa huduma za uhakika, 
salama, zinazopatikana kirahisi, hususan za kidijitali 
na uwekezaji kwenye matumizi ya teknolojia. 

Ufanisi tulioupata mwaka 2020 unadhihirisha 
ushirikiano uliopo miongoni mwa wafanyakazi wetu 
katika kutatua changamoto yoyote inayojitokeza. Bodi 
inajivunia hili na inadaiwa pa kubwa na wafanyakazi 
wote wanaojituma na kujitolea kufanikisha malengo 
ya benki. 

Benki imepata mafanikio 
makubwa mwaka 2020 
licha ya changamoto 
zilizotokana na janga la 
COVID-19...

Tumefarijika sana na tunaamini, kwa mikakati 
tuliyojiwekea kukabiliana na changamoto 
kuchangamkia fursa za kibiashara, huduma kwa 
wateja na uwekezaji wa ndani ya Benki kuongeza 
tija kwa kutumia teknolojia, tutaweza kuwahudumia 
wateja wetu vizuri zaidi na kukidhi zaidi ya matarajio 
yao sambamba na ajenda ya Taifa ya maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi.

Tunaishukuru Benki Kuu ya Tanzania (BoT), mdhibiti wa 
sekta ya fedha nchini kwa miongozo na kwa upekee, 
ushauri wake wa mara kwa mara kwetu na wenzetu 
kwenye sekta ya fedha kwa ujumla. Tunatambua 
juhudi zilizochukuliwa na mdhibiti kuuokoa uchumi 
kutokana na janga la COVID-19 lililoikumba dunia na 
tunashukuru kwa uangalizi makini wa sekta ya fedha 
kuhakikisha inaendelea kuwa imara wakati wote. 
Vilevile, tunapenda kuishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa ushirikiano wake 
endelevu.

Mazingira ya Biashara

Japokuwa uzalishaji ulishuka kwa 3.7% katika 
ukanda wa Afrika Mashariki mwaka 2020, uchumi 
wa Tanzania ulikuwa miongoni mwa uliofanya vizuri 
katika ukanda huu. Makisio ya ukuaji wa pato la Taifa 
(GDP) Tanzania yalipunguzwa na Serikali mpaka 
5.5% kutoka makisio ya awali ya ukuaji wa 6.9%. 
Kupungua kwa kasi hiyo kutoka 6.8% ya mwaka 2019 
kulisababishwa na mambo mengi likiwamo janga la 
COVID-19, mafuriko na kuchelewa kutekelezwa kwa 
baadhi ya miradi. Mfumuko wa bei ulipungua mwaka 
2020 mpaka wastani wa 3.3% kutoka wastani wa 
3.4% wa mwaka 2019 na kuendelea kuwa ndani ya 
malengo ya muda wa kati ya  Serikali ya kuwa chini 
ya 5%. Ukopeshaji kwa sekta binafsi uliongezeka kwa 
3% mwaka 2020 ikilinganishwa na 11% za mwaka 
2019. Kupungua huko kulitokana na, kwa kiasi, athari 
za janga la korona zilizozikumba baadhi ya biashara.

MAPITIO YA 
MKAKATI

Taarifa ya  
Mwenyekiti 
wa Bodi
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Sera makini za fedha na mikakati iliyowekwa na Serikali 
na kutekelezwa kwa wakati na BOT, pamoja na hatua 
za Serikali kukabiliana na maambukizo ya COVID-19, 
zilisaidia kwa kiasi kikubwa kuokoa kuyumba kwa 
uchumi na kuzifanya biashara ziendelee kuwa na 
ukwasi wa kutosha mwaka mzima. Kwa kweli tunakiri 
kwamba Benki ilitekeleza maelekezo yaliyotolewa 
na Serikali na ikaendelea kubaki salama kwa kipindi 
chote, ikiwa imara, na kuendelea kutoa huduma kwa 
wateja wetu ili kuchangia maendeleo endelevu.

Malengo ya Muda wa Kati 2021-2025

Mwaka 2020 ulikuwa mwisho wa Dira Yetu ya 
Muda wa Kati ya mwaka 2020. Katika mwaka huo, 
tuliboresha dira, dhima na maadili yetu kujitathmini 
tunataka kuwa nani na kuyaweka sambamba na 
malengo yetu kwa kipindi kijacho cha kati kuanzia 
mwaka 2021-2025. Kwa hakika, maandalizi ya 
malengo ya muda wa kati 2021-2025 tuliyakamilisha 
mwaka huohuo na kuyaweka katika uelekeo wetu 
wa kimkakati kuwahudumia wateja wetu kwa bidhaa 
na huduma za kibunifu na kuendelea kuwa mbia  
wa kutegemewa kwenye ajenda ya maendeleo ya 
Taifa, kijamii na kiuchumi. Ikiendelea kuongozwa 
na msaada wetu unaoacha alama, tunaamini tunao 
mchanganyiko imara wa vipaji na vipawa, uwezo na 
uthabiti kufanikisha malengo yetu huko mbele.

Muundo wa Umiliki wa Hisa

Kuhamishwa kwa hisa kutoka Rabobank kwenda Arise 
Invest kulikamilika kwa mafanikio mwaka 2020. Baada 
ya kupata vibali kutoka  Wizara ya Fedha na Mipango, 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Tume ya Ushindani 
Tanzania (FCC), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Wakala wa Usajili wa Leseni na Biashara (BRELA), na 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), 
RaboBank ilifanikiwa kuhamisha hisa 174,500,000 
ilizokuwa nazo NMB kwenda Arise B.V. ambayo sasa 
inamiliki 34.9% ya hisa zote za NMB. Hatuna wasiwasi 
na mabadiliko hayo na tunatarajia kushirikiana kikazi 
kwa ukaribu na Arise B.V. ambaye ndiye mwanahisa 
wetu mkubwa kwa sasa. Tunaendelea kushukuru 
ushirikiano na mwongozo tulioupata kutoka kwa 
mamlaka zilizofanikisha kuhamishwa kwa hisa hizi.

Mabadiliko ya Uongozi

Mwaka 2020, bodi ya Wakurugenzi ilimteua Bi Ruth 
H. Zaipuna  kuwa Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki. 
Bi Zaipuna alikaimu nafasi ya Afisa Mtendaji Mkuu 
kuanzia Oktoba 2019 hadi alipoteuliwa rasmi kushika 
nafasi hiyo mnamo Augosti 2020. Uongozi wake kwa 
kipindi cha mpito umetuvusha na kuhakikisha Benki 
inakua kwa kusimamia vyema utekelezaji wa nguzo 
za kimkakati na utawala bora.  Bodi imeridhishwa na 
ufanisi wa mwaka huu na tunaamini Benki itaendelea 
kufanikiwa na kukua chini ya uongozi wa  Ruth kama 
Afisa Mtendaji Mkuu.

Bodi 

Bodi ya Wakurugenzi inazingatia viwango vya utawala 
bora vya kampuni ambavyo tunaamini ni msingi 
wa kufanikisha mafanikio ya muda mfupi na muda 
mrefu ya Benki pamoja na kupandisha thamani kwa 
wanahisa wetu. Kwa mwaka wote, Bodi iliendelea 
kutoa uangalizi makini na kila msaada uliohitajika 
kwa menejimenti kufanikisha utekelezaji wa mikakati, 
udhibiti, kukabili changamoto na vitaharishi, na 
menejimenti ya rasilimaliwatu. Tulifanya kazi kwa 
karibu na wadau wa karibu na mamlaka za usimamizi 
ikiwamo BoT na CMSA kuhakikisha viwango vya ndani 
ya Benki vinakidhi na kufikia matarajio yaliyowekwa.

Katika mwaka wa 2020, tulimkaribisha Bwana Juma 
Kisaame kwenye Bodi na kuongeza ujumbe wa Bi 
Margaret Ikongo kwenye Bodi ya Wakurugenzi kwa 
mwaka mmoja. Bwana Kisaame ana uzoefu mkubwa 
kwenye masuala ya fedha, huduma za benki, na 
uongozi wa Bodi na tunafurahi kuwa naye kwenye 
timu yetu. Tunafurahi kuwa na Bi Ikongo pia kwa 
ushauri wake wenye busara na kujitoa kwake kwa 
Benki. Mwisho, napenda kuwashukuru Wakurugenzi 
wenzangu kwa kunichagua kuwa Mwenyekiti wa 
Benki tangu nilipojiunga nao Juni 2020. Nimejifunza 
mengi kutoka kwao (Wakurugenzi wenzangu) na 
nina furaha kufanya nao kazi, timu yenye uzoefu 
tofauti kutoka mataifa mbalimbali. Kwa pamoja, 
tutahakikisha tunaendeleza jukumu letu la kiutawala 
kutimiza malengo tuliyojiwekea kwa uwajibikaji wa 
viwango vya juu kabisa. 



 21Taarifa ya Mwaka 2020 

IFAHAMU
NMB

MAPITIO YA 
MKAKATI

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI

UWAJIBIKAJI 
KATIKA JAMII

UTAWALA 
BORA

MAWASILIANO 
NA ANUANI

Gawio lililoidhinishwa kwa mwaka 
wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020 

Kutokana na ufanisi mzuri na uwiano wa kufaa wa 
mtaji wetu, Bodi ya Wakurugenzi imependekeza na 
kuridhia malipo ya TZS 137 kwa kila hisa sawa na 
ongezeko la 43% kutoka TZS 96 kwa hisa iliyolipwa 
mwaka 2019.

Mipango ya Mbele

Wakati tunaendelea kufanikisha malengo yetu katika 
safari yetu ya maboresho, Bodi itaendelea kujitoa na 
kujituma ikishirikiana na menejimenti kuhakikisha 
Benki inatekeleza malengo yake ya kimkakati. Wakati 
uchumi wa dunia unaendelea kuimarika kutokana 
na athari za janga la korona, tunaamini tutaendelea 
kuwa na utawala bora utakaohakikisha tunaongeza 
thamani kwa wateja wetu.

Kwa kumalizia, napenda kutoa shukrani zangu kwa 
wanahisa wetu, Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, na wabia wetu wa kimkakati kwa 
ushirikiano wao na Benki.

.

Dkt. Edwin P. Mhede 
Mwenyekiti wa Bodi

ongezeko

43%

MAPITIO YA 
MKAKATI

Gawio
kwa hisa
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Ruth Zaipuna 
Afisa Mtendaji Mkuu
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Mwaka 2020 ulikuwa mzuri kwa Benki kwani 
iliendelea kuongoza sokoni na kukuza idara zake 
za kipaumbele. Licha ya janga la COVID-19, Benki 
ilikuwa na ufanisi mzuri na ilipata faida kubwa zaidi 
kwenye sekta. Nguzo zetu za kimkakati ambazo ndizo 
msingi unaotufanya tuendelee kuwa vinara sokoni 
ziliendelea kuimarika hivyo kutuwezesha kukidhi 
mahitaji na matarajio ya wateja wetu. Ubunifu wetu 
kwenye bidhaa na huduma uliongeza uhusiano wetu 
na wateja hivyo kuturahisishia kuyaelewa mahitaji ya 
wateja, kujielekeza kuimarisha utendaji wetu, kutoa 
huduma zenye umahiri kwa mteja, sambamba na 
utawala bora uliowezesha kukua kwa mizania yetu 
na ongezeko la mapato kutoka vyanzo tofauti.

Sekta ya fedha/ Maendeleo ya Tasnia

Janga la COVID-19 lilileta changamoto kubwa duniani 
mwaka 2020. Hatua kadhaa zilichukuliwa kukabiliana 
na COVID-19 na mikakati ya kuokoa maisha 
ilitekelezwa duniani kote na kusababisha kuathirika 
kwa shughuli za kiuchumi. Kutokana na uhalisia 
huo, benki Kuu ya Tanzania haikunyamaza, ilichukua 
hatua na kutangaza njia kadhaa za kukabiliana na 
COVID-19 ili kuokoa uchumi dhidi ya janga hilo na 
kuilinda sekta ya fedha. Benki Kuu ilipunguza Kiasi 
cha Chini cha Dhamana Kinachotakiwa kuwekwa na 
mabenki kutoka 7% mpaka 6% na riba ilipunguzwa 
na mabenki kutoka 7% hadi 5%. Hatua hizi zilisaidia 
kuongeza ukwasi sokoni na kupunguza gharama 
za kukopa kwa benki za biashara na kuziwekezesha 
kutoa mikopo mingi zaidi kwa sekta binafsi. Mikopo 
iliyotolewa kwa sekta binafsi iliongezeka kwa kasi ya 
3% mpaka Disemba 2020, licha ya hofu ya COVID-19 
iliyoathiri biashara. Riba ya mikopo iliyotolewa kwa 
wateja na ile iliyotolewa kwenye akiba zao zilipungua 
kudhihirisha hatua za kulinda uchumi zilizochukuliwa 
katika kutekeleza sera za fedha.

Taarifa ya Afisa 
Mtendaji Mkuu

Kulingana na muongozo wa Benki Kuu, tuliongeza 
kikomo cha siku cha miamala kwa njia ya simu 
kutoka TZS Milioni 2 hadi TZS Milioni 5 (kutoka benki 
kwenda mitandao ya simu), kutoka TZS Milioni 5 hadi 
TZS Milioni 10 (kwa miamala ya kimataifa) na kutoka 
TZS Milioni 3 hadi TZS Milioni 10 (kwenda benki 
nyingine) kuhimiza miamala kupitia njia mbadala ili 
kuondoa msongamano matawini kwaajili ya kulinda 
afya za wateja na wafanyakazi wetu.

Ili kuwasaidia wateja walioathirika zaidi na janga la 
COVID-19, Benki Kuu iliruhusu mabadiliko ya urejeshaji 
wa mikopo iliyotolewa kwa wateja walioathirika na 
COVID-19 ili kuwapa muda wa kutosha kurekebisha 
changamoto zinazozikabili biashara zao. Hatua hizi 
zilikusudia kuzisaidia benki kupunguza kiasi cha 
mikopo isiyolipika. Uwiano wa mikopo chechefu kwa 
sekta nzima uliendelea kubaki 9% mwaka 2020 huku 
juhudi za ziada zikiendelea kuchukuliwa kuushusha 
mpaka 5% ili kuwa na mfumo imara wa ukopeshaji.

Kwa ujumla, ufanisi wa sekta ya fedha nchini kwa 
mwaka 2020 unatia matumaini kwani mapato 
yake yaliongezeka kwa 7% kwa mwaka huo huku 
gharama za uendeshaji zikipanda kidogo, kwa 3% 
hivyo kudhihirisha ufanisi wa uendeshaji. Mikopo 
iliyotolewa ilikua kwa 10% wakati amana za wateja 
zikipanda kwa 11% mwaka huo.

Utendaji wa Benki 

Utendaji wa Benki ulikuwa mzuri huku mizania ikikua 
sambamba na jumla ya mapato na ongezeko dogo 
la gharama za uendeshaji. Mizania ilikua kwa 8% na 
kufika TZS 7,098 bilioni mwaka 2020 kutokana na 
kuongezeka kwa mikopo iliyotolewa iliyoongezeka 
kwa 14% pamoja na kuongezeka kwa amana za 
wateja kwa 8% na kufika TZS bilioni 5,325 mwaka 
2020. 

MAPITIO YA 
MKAKATI

Nguzo zetu za kimkakati ambazo 
ndizo msingi unaotufanya 
tuendelee kuwa vinara sokoni 
ziliendelea kuimarika......
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Ubora wa mali zetu uliongezeka pia na uwiano wa 
mikopo chechefu ulikuwa 5% ambao ni chini ya ule 
wa sekta ya fedha nchini ambao ni 9%.  Kuimarika 
kwa uwiano wa mikopo chechefu kunadhihirisha 
kwamba mikakati yetu ya kuimarisha mikopo 
tunayotoa kwa wateja inaendelea vizuri.

Pamoja na ufanisi uliojidhihirisha kwenye mikopo 
tuliyotoa, mapato halisi ya riba nayo yaliongezeka 
kwa 9% kutoka TZS bilioni 518 mwaka 2019 mpaka 
TZS bilioni 566 mwaka 2020. Uwekezaji wa kimkakati 
kwenye amana za Serikali ulioongezeka kwa 71%, 
uliimarisha kwa  kiwango kikubwa mapato halisi ya 
riba. Faida kabla ya kodi iliongezeka kutoka TZS bilioni 
211 mwaka 2019 hadi TZS bilioni 296 mwaka 2020 
sawa na ongezeko la  40%.  Juhudi za kupunguza 
gharama za uendeshaji ziliendelea kutekelezwa 
mwaka 2020 hivyo kupunguza kasi ya ukuaji wake 
uliokuwa 3%. Uwiano wa gharama za uendeshaji 
na mapato ulikuwa 51%, chini ya uwiano wa sekta 
ambao ulikuwa wastani wa 66%. Faida baada ya kodi 
ilikuwa zaidi ya TZS bilioni 200 kwa mara ya kwanza 
katika historia ya sekta ya benki Tanzania  baada ya 
Benki kupata  TZS bilioni 206 ambayo ni sawa na 
ongezeko la 45%.

Ufanisi wa Nguzo za Kimkakati

Ufanisi mkubwa wa Benki kwa mwaka 2020 
unadhihirisha na kuthibitisha maendeleo mazuri 
tuliyonayo katika safari yetu ya kuimarisha nguzo 
zetu ambazo ni kuhamasisha amana za wateja, 
kukuza mapato, na ufanisi wa uendeshaji. 

KUHAMASISHA AMANA ZA WATEJA
Kutokana na uhusiano wa wateja ulioboreshwa, 
tulishuhudia ongezeko la amana mwaka 2020 
zilizotuwezesha kuongeza ukopeshaji wetu. Juhudi za 
uhamasishaji wa amana za wateja kwenye mtandao 
wetu zieliendelea kuimarika hasa idara ya wateja 
wadogo. Uhusiano wetu thabiti na kampuni pamoja 
na wateja wa kitaasisi nao ulichangia ongezeko la 
amana za wateja mwaka huo.  

KUKUZA MAPATO

Mahitaji ya mteja yanabadilika haraka yakichangiwa 
na haja ya huduma na bidhaa zinazopatikana kwa 
urahisi na kwa wakati zinazoendana na matarajio 
yao. Wakati wote tumekuwa tukijitoa kuhakikisha 
tunakuwa na suluhu ya uhakika kukidhi mahitaji na 
matarajio mahsusi ya mteja kwa kuwa na bidhaa na 
huduma za kibunifu. Mwaka 2020 tulizindua huduma 
ya Bancassurance, tulianzisha kadi ya mkopo, kadi ya 
UPI na kadi ya malipo ya kabla pamoja na kuzindua 
jukwaa la biashara mtandaoni ili kuziwezesha 
biashara zinazoendelea kuongezeka mtandaoni. 
Huduma hizi pia zitasaidia kuongeza kasi ya ukuaji 
wa mapato yetu yatikanayo na miamala. Majukwaa 
yetu ya kujihudumia yaliendelea kuimarika kwani 
tulizindua QR na POS zilizosaidia kuongeza idadi ya 
wateja hasa wanaotumia simu za mkononi, NMB 
Mkononi. Tuliendelea kuimarisha huduma zetu 
mbadala kwa kuuboresha mtandao wetu wa ATM, 
kuongeza idadi ya mawakala na kuboresha huduma 
zetu za benki kupitia simu ya mkononi na kwa intaneti 

BILIONI
TZS 5,325 8%

Amana za Wateja

2020
Mizani

BILIONI
TZS 7,098

 

8%

BILIONI 
TZS 206 45%

Faida baada ya kodi

2020 BILIONI
TZS 4,109 14%

Mikopo kwa Wateja
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kwa kuhakikisha zinakuwa salama na zinazopatikana 
muda wote hivyo kuwawezesha wateja wetu kufanya 
miamala kwa njia mbadala. 

Katika kusaidia ajenda ya Taifa ya huduma jumuishi 
za fedha, tulizindua Pamoja Account iliyoboreshwa 
ili kuwajumuisha wasiopata huduma za benki. 
Huduma hii inayawezesha makundi rasmi hata 
yasiyo rasmi kutunza akiba kwa kutumia simu zao 
za mkononi. Kutokana na ubia wetu na Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) tulizindua Dunduliza, 
huduma inayowaruhusu Watanzania kulipia bima yao 
kidogokidogo kupitia simu zao za mkononi. Huduma 
hii inalenga kuongeza na kutanua upatikanaji wa 
bima ya afya kwa njia rahisi na za uhakika. Huduma 
mahsusi kwa wanawake 
inayojulikana kama 
Jasiri, nayo ilizinduliwa 
mwaka 2020 ili kutambua 
mchango wa wanawake 
kiuchumi katika jamaii 
na maendeleo ya taifa. 
Ni huduma inayokusudia 
kuongeza upatikanaji wa 
huduma za benki kwa 
wanawake kwa kukidhi 
mahitaji yao mahsusi na 
kuwasaidia kufanikisha 
malengo yao.

Vilevile, tulishuhudia 
kuongezeka kwa mikopo tuliyoitoa kwenye sekta 
ya ujenzi, nyumba na kwa wastaafu katika juhudi 
zetu za kuwafikia wananchi wengi zaidi. Ushiriki 
wetu unaoendelea kwenye sekta za kipaumbele 
kwa Serikali uliendelea kusaidia kufanikisha ajenda 
ya maendeleo ya taifa kwa kufanikisha miradi na 
kupitia mifumo ya malipo ya kielektroniki. Mifumo 
yetu ya malipo iliyounganishwa na taasisi kadhaa 
binafsi na za umma pia inasaidia kufikisha huduma 
salama na za uhakika kwa wateja na wadau wetu 
kufanikisha miamala mikubwa na mingi. Tuna imani 
kwamba uwekezaji wetu tunaoendelea kuufanya 
kwenye teknolojia utaongeza tija zaidi kwa kuwa na 
huduma za uhakika kwa Serikali  na mashirika mengi 
ya kimataifa.

UFANISI KATIKA UTENDAJI

Kwa kutambua mahitaji ya mteja yanayobadilika 
mara kwa mara, tunajitahidi kuhakikisha tunaendelea 
kuwa muhimu kwake kwa kukidhi matarajio yake. 
Katika mwaka 2020, tuliona maendeleo makubwa 
katika uelimishaji wa wateja. Tunaridhishwa na juhudi 
zilizopo za kuwashirikisha wateja na tunaendelea 
kujituma kuongeza thamani kwenye huduma na 
bidhaa zetu kuhakikisha tunaendelea kuwa muhimu 
kwao. Utekelezaji wa mikakati ya kupunguza gharama 
za uendeshaji ulikuwa wa mafanikio mwaka huu. 
Uwiano wa gharama na mapato ulikuwa 51% mwaka 
2020 baada ya fedha za kutosha kuokolewa kwenye 

idara mbalimbali bila kuathiri 
ubora wa huduma zetu 
pamoja na tija ya wafanyakazi. 
Tutaendelea kuainisha na 
kutekeleza mikakati mingine 
ili kuongeza ufanisi wetu 
wa kiutendaji na uendeshaji 
kwa kutegemea uwekezaji 
mkubwa tulioufanya kwenye 
miundombinu ya teknolojia 
kuboresha mifumo yetu ya 
utoaji huduma na kukidhi 
mahitaji ya mteja, kuongeza 
uzalishaji, kupunguza gharama 
na kutenda kwa wepesi zaidi. 

Tulivyolikabili Janga la COVID-19

Katika kukabiliana na janga la COVID-19, Benki 
ilichukua hatua kadhaa ili kuwalinda wateja, wadau 
na wafanyakazi wetu na kuhakikisha tunaendelea 
kutoa huduma za kibenki kwa kurejea Mkakati 
wetu wa Mwendelezo wa Biashara. Ufanyaji kazi 
kutoka nyumbani uliwawezesha wafanyakazi wetu 
kuendelea kutekeleza majukumu yao nje ya ofisi na 
hivyo wachache wakaendelea kufanya kazi kutokea 
Ofisi za Makao Makuu. 

Upimaji wa joto ulikuwa lazima kwa wafanyakazi na 
wateja wote kabla ya kuingia kwenye matawi yetu 
pamoja na Makao Makuu. Wafanyakazi na wateja 
walihamasishwa, mara kwa mara, kunawa mikono 
kwa vitakasa mikono na maji tiririka. 

Jasiri, nayo ilizinduliwa 
mwaka 2020 ili 
kutambua mchango 
wa wanawake kiuchumi 
katika jamaii na 
maendeleo ya taifa.

MAPITIO YA 
MKAKATI
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Ili kuboresha mazingira ya ufanyaji kazi, wafanyakazi 
kwenye matawi yetu yote walipewa vifaa vya 
kujikinga zikiwamo barakoa na vitakasa mikono 
sambamba na utoaji wa elimu ya kujikinga kwa kukaa 
umbali wa walau mita moja kutoka kwa mtu mmoja 
na mwingine. Vilevile, tulishirikiana na mamlaka za 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa kwa kutoa zaidi ya 
TZS milioni 200 kusaidia kulikabili janga hili, kote, Bara 
na visiwani.

Tuliendelea kuchunguza mazingira ya utendaji na 
kuimarisha huduma zetu za kidijitali kuhakikisha 
wateja wanaweza kufanya miamala popote walipo 
kupitia majukwaa yetu ya kielektroniki hata ya 
kujihudumia mwenyewe ukiwamo mtandao wetu 
wa ATM na huduma kwa intaneti. Tulitathmini 
kwa ukaribu athari zilizojitokeza kwenye biashara 
za wateja wetu walioathirika na kufungwa kwa 
mipaka ya mataifa duniani 
hivyo kutoruhusu usafirishaji 
kuhakikisha tunawasaidia kwa 
kuwapa mikakati ya kuwavusha 
kipindi hicho kigumu kwa 
kutumia miongozo ya Benki 
Kuu ya Tanzania na mikakati 
yetu ya ndani. Idara yetu ya 
menejimenti ya uhusiano 
iliendelea kuwa karibu zaidi 
na wateja wetu katika kipindi 
chote cha janga hili ili kuwapa 
kila msaada waliouhitaji 
kukabili changamoto 
walizokuwa nazo. Ukubwa 
wa mtaji wetu sambamba na 
mizania imara ulituwezesha 
kukabili mabadiliko yoyote ya 
kibiashara yaliyojitokeza katika mazingira ya biashara  
kuhakikisha tunakuwa na uwezo wa kufanikisha 
malengo yetu ya kimkakati. Wakati dunia ikiendelea 
kupambana na janga hili, tunaendelea kufanya kazi 
kwa jitihada kubwa kadri tuwezavyo kuhakikisha 
tunawasaidia wateja wetu, wafanyakazi na jamii 
katika nyakati zote za majanga.

  

Mpango wa Kati 2021-2025

Wakati Dira yetu ya mwaka 2020 ikielekea ukingoni, 
tulikamilisha uandaaji na uhuishaji wa malengo 

ya miaka mitano ijayo kuhakikisha tunaendelea 
kuwa wenye kutoa mchango unaoeleweka kwa 
wateja wetu katika sekta inayoendelea kubadilika 
ikiongozwa na mahitaji ya huduma na bidhaa rahisi, 
rafiki na zinazopatikana kwa uhakika.

Tuliboresha Dira yetu kuwa mbia wa huduma za 
kifedha anayependwa zaidi na dhima yetu kuwa 
Benki ya chaguo la kwanza, yenye huduma za kibunifu 
zinazokidhi matarajio ya mteja, zinazohamasisha 
huduma jumuishi za fedha na maisha bora. Dira 
na Dhima yetu zimeunganishwa na tunu zetu za 
kuwa Benki inayomjali zaidi mteja, inayowajibika, 
inayoshirikiana na kufanya kazi pamoja, inayotii 
sheria na kanuni za nchi, na yenye ubunifu unaotoa 
mwongozo mkuu kwa utendaji wa wafanyakazi. 

Mkakati wetu mpya unaongozwa na dhamira yetu 
ya kutanguliza mbele ushindi, 
kutanua ujumuifu wa huduma 
za fedha, na kutoa huduma 
za kimapinduzi kwa mteja 
zitokanazo na ubunifu wa 
kiteknolojia kukidhi mahitaji yao. 
Wafanyakazi wetu ndio msingi 
wa utekelezaji wa mikakati 
yetu. Wafanyakazi na tija ndio 
miongozo mikuu ya kukua na 
uendelevu wa biashara yetu.

Pamoja na mwongozo wetu 
mpya, tulizindua mpango 
wa ndani wa maboresho ya 
kampuni kuongeza ushirikishaji 
ili kuwa na mazingira wezeshi 
kwa wafanyakazi kupambana 

na kufanikisha malengo. Bado tunayo imani kubwa 
katika fursa zilizo mbele yetu na tunaendelea 
kuongozwa na lengo la kuwa Benki bora kwa 
kukidhi matarajio ya wateja wetu kwa kutoa huduma 
nzuri na bora zaidi ili kuendelea kuwa kielelezo cha 
huduma bora na nafuu katika sekta nzima. Vilevile, 
tutaendelea kuwekeza kwa jamii tunayoihudumia 
katika kuchangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
ili kuibadili na kuiboresha jamii na wadau wetu.

   

Mkakati wetu mpya 
unaongozwa na dhamira 
yetu ya kutanguliza 
mbele ushindi, kutanua 
ujumuifu wa huduma za 
fedha, na kutoa huduma 
za kimapinduzi kwa mteja 
zitokanazo na ubunifu 
wa kiteknolojia kukidhi 
mahitaji yao.
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Malengo ya Mwaka 2021 

Tunafarijika kwa ufanisi wa Benki uliokuwa na matokeo 
madhubuti na mafanikio kwa mwaka 2020. Dhamira 
yetu bado ni kuendelea kuwa Benki inayoongoza 
sokoni. Kwa nidhamu kubwa ya utekelezaji wa 
mikakati yetu mikuu na uwekezaji kwenye teknolojia 
kuongeza ufanisi na tija, tutaendelea kutoa huduma 
bora zaidi kwa wateja wetu na kuendelea kusaidia 
kufanikisha miradi ya kimkakati ya Taifa kwa 
maendeleo ya nchi yetu. Ingawa janga la COVID-19 
linaendelea kuathiri jamii, tunatiwa moyo na hatua 
zinazochukuliwa na jumuiya za kimataifa pamoja na 
Serikali yetu kuhakikisha shughuli za kiuchumi na 
kijamii zinarejea kama ilivyokuwa zamani.

Tunatizama mbele kwa umakini mkubwa tukifahamu 
na kukumbuka kwamba kufanyakazi katika 
mazingira ya sasa kunahitaji umakini na busara ya 
hali ya juu. Tunaamini Benki itaendelea kuwa imara 
kuzikabili changamoto zitakazojitokeza na tunaahidi 
kuendelea kutoa huduma na bidhaa zenye viwango 
vinavyokidhi matarajio ya wateja wetu.

Shukrani

Kwa kumalizia, nashukuru kujituma na kujitoa 
kwa wafanyakazi wote walioonyesha nidhamu 
an uvumilivu kwa mwaka mzima huu kufanikisha 
kuyafikia malengo na mikakati ya Benki. Napenda 
kuwashukuru wateja wetu, wabia wa biashara, na 
wawekezaji kwa ushirikiano mkubwa walioutoa kwa 
mwaka mzima. Tungependa kuutambua kwa pekee, 
ushirikiano na msaada mkubwa wa Rabobank ambao 
tunatarajia kuuendeleza kwa mwekezaji mkuu wetu 
mpya, Arise B.V.  

Mwisho, napenda kuishukuru Bodi ya Wakurugenzi 
kwa ushirikiano wao, mwongozo na ushauri. Chini 
ya uenyekiti wa Dkt. Edwin Mhede, tunatizama 
safari iliyo mbele yetu kwa kujiamini  tunapojipanga 
kuendelea kutoa huduma za kibunifu kwa wateja 
wetu, wadau na jamii kwa ujumla.

Ruth Zaipuna 
Afisa Mtendaji Mkuu

MAPITIO YA 
MKAKATI
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Benedicto M. Baragomwa,  
ACPA, CISA 
Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha
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Taarifa Fupi ya Ufanisi wa Kifedha 

Benki ilifanya vizuri sana mwaka 2020 na kuweka rekodi ya ufanisi wa fedha kutokana na utekelezaji makini wa 

mipango ya kimkakati. Faida ya Benki kabla ya kodi iliongezeka kwa 40% na kufika TZS bilioni 296 mwaka 2020 

kutoka TZS bilioni 211 mwaka 2019, ikichangiwa zaidi na kuimarika kwa mapato ya mtaji na yasiyo ya mtaji.

Mapato yetu ya uendeshaji kabla ya tengo la mikopo isiyolipika yaliongezeka kwa 16% na kufika TZS bilioni 

837 yakilinganishwa na  TZS bilioni 722 zilizopatikana mwaka 2019. Ukuaji huu ulisababishwa na ongezeko la 

9% la mapato halisi ya riba baada ya riba iliyotolewa kwenye mikopo tuliyokopesha na tuliyopokea kwenye 

dhamana za Seikali kuongezeka kwa 8.5% na 13.9% mtawalia mwaka huo. Vilevile, ongezeko la mapato yasiyo 

ya mtaji kwa 34% yaliongeza kasi ya kukua kwa mapato mwaka 2020.

Tuliendelea kuwa na ufanisi mzuri kifedha mwaka 2020. Gharama zetu za uendeshaji ziliongezeka kwa 3% 

kutokana na mkakati wetu wa kubana matumizi ambao ulikuwa na matokeo chanya kwani uwiano wa 

gharama na mapato ulikuwa 51%, ambao ndio unaoongoza kwenye sekta nzima ya fedha nchini. Benki 

inaendelea kuwekeza kwenye vipaumbele vya kimkakati huku ikiendelea kuainisha fursa za kubana matumizi.

Tengo la mikopo isiyolipika liliongezeka kwa 19% na kufika TZS bilioni 119 kutoka TZS bilioni 100 la mwaka 

2019. Uwiano wa mikopo chechefu uliimarika na kufika 5% (hivyo kuwa ndani ya ukomo unaokubalika kisheria) 

kutoka 7% ya mwaka 2019, kudhihirisha uamuzi sahihi uliofanywa na menejimenti kuboresha mali za Benki.

Ukuaji imara wa mapato, nidhamu ya kubana matumizi, na menejimenti nzuri ya mikopo tunayoitoa kwa 

wateja wetu viliwezesha kuwa na ufanisi mkubwa wa fedha uliotusaidia kupata faida baada ya kodi kiasi 

kilichovuka TZS bilioni 200 kwa mara ya kwanza katika historia ya sekta ya benki Tanzania.

Faida ya mtaji iliongezeka kwa 18% mwaka 2020 kutoka 15% ya mwaka 2019, hivyo kuchangia faida ya Benki.

Kutokana na ufanisi huo, gawio la TZS 137 kwa kila hisa limeidhinishwa na Bodi ambalo ni sawa na ongezeko 

la  43% ya malipo ya gawio. 

 

Tathimini ya 
Afisa Mkuu wa Fedha

MAPITIO YA 
MKAKATI

Ufanisi uliovunja rekodi.
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2020
TZS’ Milioni

2019
TZS’ Milioni

Badiliko
TZS’ Milioni

Bora/
(Dhaifu)%

Mapato halisi ya riba 565,655 517,641 48,014 9

Mapato halisi yasiyo ya riba 226,400 169,153 57,247 34

Fedha za kigeni na mapato mengine 44,879 35,256 9,623 27

Mapato kabla ya tengo la mikopo chechefu 836,934 722,050 114,884 16

Tengo la mikopo chechefu (119,312) (100,410) (18,902) (19)

Mapato baada ya tengo la mikopo 
chechefu

717,622 621,640 95,980 15

Gharama zisizo za riba 421,879 (410,552) (11,327) (3)

Faida ya uendeshaji 295,743 211,088 84,655 40

Tengo la kodi ya mapato (89,941) (68,921) (21,020) (30)

Faida halisi baada ya kodi ya mapato 205,802 142,167 63,635 45

Uwiano wa faida na fedha za Wanahisa (%) 18 15

Uwiano wa faida na mali (%) 3 2

Uwiano wa matumizi yasiyo ya riba na mapato 
ghafi (%)

51 60

Uwiano wa mapato yasiyotokana na riba na 
mapato ghafi (%)

31 28

Mapato kwa hisa (TZS) 412 284

Gawio kwa hisa (TZS) 137 96

Uwiano wa mtaji mkuu (%) 19 17

Uwiano wa mtaji mkuu na mtaji wa ziada (%) 21 19

Muhtasari wa Akaunti ya Faida na Hasara 

2020
TZS’ Milioni

2019
TZS’ Milioni

Badiliko
TZS’ Milioni

Bora/
(Dhaifu)%

Wateja Wadogo 652,578 545,919 106,659 20

Wateja Wakubwa 53,269 63,743 (10,474)  (16)

Idara ya Hazina 130,451 112,388 18,063 16

Jumla 836,298 722,049 114,247 16

Mapato ya Uendeshaji 



 31Taarifa ya Mwaka 2020 

IFAHAMU
NMB

MAPITIO YA 
MKAKATI

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI

UWAJIBIKAJI 
KATIKA JAMII

UTAWALA 
BORA

MAWASILIANO 
NA ANUANI

Mapato ya jumla kutoka kwa wateja wadogo yaliongezeka kwa 19% yakichangiwa na kukua kwa mapato 
halisi ya riba kutokana na kuongezeka kwa mikopo tuliyoitoa kwa wateja wetu pamoja na mapato yasiyo ya 
mtaji. Mikopo kwa wateja wadogo iliongezeka kwa TZS bilioni 668 sawa na 22% ikichangiwa zaidi na mikopo 
binafsi iliyoongezeka kwa TZS bilioni 560 au 24% mwaka huo.

Mapato ya wateja wakubwa yalipungua kwa 16% mwaka huo vilevile mikopo iliyotolewa ilipungua kwa 
15% kutokana na mkakati wa kuziondoa mali zisizozalisha na kupungua kwa maombi ya mikopo hiyo. Mkakati 
wa kudhibiti mikopo chechefu ulizaa matunda mwaka 2020 hivyo kuimarisha mikopo tuliyoitoa.

Mapato ya Hazina yaliongezeka kwa 16% na kufika TZS bilioni 130.9.  Mapato yatokanayo na mauzo ya fedha 
za kigeni na mauzo ya amana yaliongezeka kwa 24% mwaka huo.  Mapato ya ubadilishaji fedha za kigeni 
yalikua kwa 17% na kufika TZS bilioni 28.6. 

2020
TZS’ Milioni

2019
TZS’ Milioni

Badiliko
TZS’ Milioni

Bora/
(Dhaifu)%

Wateja Wakubwa 79,586 35,530 44,056 (124)

Wateja Wadogo 39,726 63,320 (23,594) 37

Dhima zisizo dhahiri 1,560 (1,560) 100

Jumla ya gharama za mikopo chechefu 119,312 100,410 18,902 (19)

Muhtasari wa Vihatarishi vya Mkopo 

Ubora wa mali kwa ujumla ulikuwa mzuri mwaka huo ila tengo la mikopo isiyolipika lilipanda kidogo ingawa 
lilikuwa katika kiwango cha chini zaidi katika historia ya Benki ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Tunaendelea 
kuimarisha uhusiano na wateja wetu sambamba na ukusanyaji madeni huku tukiwa makini zaidi katika utoaji 
mikopo.  Mapitio na tathmini ya kina ya vihatarishi vinavyoweza kujitokeza Benki hufanywa kusaidia kuvibaini 
na vinapogundulika mbinu za kukabiliana navyo huainishwa.

MAPITIO YA 
MKAKATI

2020
TZS’ Milioni

2019
TZS’ Milioni

Badiliko
TZS’ Milioni

Bora/
(Dhaifu)%

Mishahara na mafao 195,515 182,579 12,936 7

Gharama nyingine za uendeshaji 157,814 154,365 3,449 2

Uchakavu 68,550 73,608 (5,058) (7)

Jumla ya gharama zisizo na riba 421,879 410,552 10,692 3

Jumla ya wafanyakazi 3465 3450

Muhtasari wa Gharama za Uendeshaji

Gharama za uendeshaji ziliongezeka kwa 3% huku kukiwa na udhibiti mkubwa wa matumizi hali iliyosaidia 
kupandisha ufanisi wetu kwani uwiano wa gharama na mapato ulikuwa 51% mwaka 2020 ikilinganishwa 60% 
wa mwaka 2019, chini ya kiwango  kinachopendekezwa kisheria, 55%. 
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2020
TZS’ Milioni

2019
TZS’ Milioni

Badiliko
TZS’ Milioni

Bora/
(Dhaifu)%

Fedha na salio katika Benki Kuu ya Tanzania 1,047,488 1,341,140 (293,652) (22)

Salio katika benki nyingine 170,829 264,326 (93,497) (35)

Uwekezaji katika Amana za Serikali 1,304,253 761,554 542,699 71

Mikopo halisi kwa wateja 4,109,260 3,595,688 513,572 14

Mali nyingine 466,267 593,307 (127,040) (21)

Jumla ya mali 7,098,097 6,556,015 542,082 8

Amana za benki nyingine 131,224 33,446 97,778 292

Amana za wateja 5,325,455 4,922,278 403,177 8

Dhima nyingine 511,484 627,902 (116,418) (19)

Jumla ya dhima 5,968,163 5,583,626 384,537 7

Jumla ya fedha za wanahisa 1,129,934 972,389 157,545 16

Jumla ya dhima na fedha za wanahisa 7,098,097 6,556,015 542,082 8

Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana (%) 79 72

Uwiano wa mtaji mkuu (%) 19 17

Uwiano wa jumla ya mtaji (%) 21 19

Mali kwa kiwango hatarishi 5,310,036 4,988,790

Muhtasari wa Mizania

Mizania na Mtaji

Benki ina mizania imara na mtaji madhubuti.

Wakati mizania yetu ikikuwa kwa 8% kutoka TZS trilioni 6.5 mwaka 2019 mpaka TZS trilioni 7 mwaka 2020, 
tunaendelea kuwa Benki kubwa zaidi Tanzania. Ukuaji wa mizania umechangiwa na ongezeko la thamani ya 
mali na madeni.

Katika kipindi cha ripoti hii, mikopo iliyotolewa kwa wateja iliongezeka kwa 14% na kufika TZS 4.1 bilioni 
mwaka 2020 ikilinganishwa na TZS 3.5 bilioni za mwaka uliotangulia, ikichangiwa zaidi na mikopo binafsi na 
mikopo ya kilimo biashara.

Amana za wateja nazo ziliongezeka kwa 8% na kufika TZS bilioni 5.3 zinazodhihirisha juhudi zinazoendelea 
kuwekwa kuboresha na kuimarisha ubora wa madeni ya Benki.

Tunaendelea kuwa Benki yenye mtaji wa kutosha kwani uwiano wetu wa mtaji mkuu wa 19% huku uwiano 
wa jumla ya mtaji ukiwa 21%, yote ikiwa juu ya matakwa ya kisheria. Mtaji wetu unatupa nafasi  ya kutosha 
kufanikisha malengo yetu ya kukua na kuhimili changamoto yoyote ya kiudhibiti inayoweza kujitokeza.
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Muhtasari na Matarajio

Mwaka 2020 ulikuwa wa mafanikio makubwa kwa Benki. Ufanisi wa mwaka uliopita ni matokeo ya ukuaji 
endelevu, uvumilivu, ubunifu katika kusimamia na kutekeleza  mipango ya kimkakati. Kwa mara ya kwanza 
katika historia, ukubwa wa mizania yetu ulivuka TZS trilioni 7. Kwa mara ya kwanza katika historia ya sekta, faida 
yetu baada ya kodi ilivuka TZS bilioni 200.

Ufanisi wetu unavutia na kuhamasiaha. Bado tupo vizuri katika kukabili vihatarishi, kupunguza gharama 
na tunao uwezo mkubwa wa kuwekeza na tunaitumia mizania yetu kuongeza kasi ya kukuza mapato. 
Tunaendelea kufanya kila tuwezalo kuhakikisha mizania yetu inakuwa bora muda wote, tunakuwa na ukwasi 
wa kutosha na mali zenye ubora wa kuzalisha zaidi.

Tunaendelea kujielekeza kufanikisha vipaumbele vyetu vitatu vya kimkakati ambavyo ni:  kukuza mapato na 
mizania, kuimarisha ufanisi katika utendaji wetu, na kutoa huduma bora zinazokidhi mahitaji na matarajio ya 
mteja.

Kwa misingi imara tuliyoijenga, katika miaka ijayo, tutaendelea kuongeza ukubwa wetu sokoni, tutaendelea 
kukua. Tunauhakika na imani ya kuendelea kufanya vizuri.

 

Benedicto M. Baragomwa, ACPA, CISA 
Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha
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Huduma kwa wateja wadogo na kati nchini iliendelea kuimarika mwaka 2020 licha ya janga la corona 
lililoikumba dunia na sehemu kubwa ya uchumi kwa ujumla. Huduma za rejareja ni kwa ajili ya wateja 
binafsi wakiwamo watumishi wa Serikali na vikundi vya kiraia, wakulima pamoja na wajasiriamali kuanzia 
wafanyabiashara wadogo mpaka wa kati. Tunawawezesha wateja wetu kutatua changamoto zao kwa huduma 
tofauti za kibunifu zinazopatikana wakati wote kupitia majukwaa yetu ya kidijitali pamoja na mtandao wetu 
wa matawi ulioenea nchini kote.

Mwaka 2020, mikopo ya wateja wadogo iliongezeka kwa 22% na kufika TZS bilioni 3,645 kutokana na 
kuimarishwa kwa uhusiano na wateja. Pia, tuliongeza umakini katika ukopeshaji mwaka huo kwa kutumia 
mikakati kadhaa. Vile vile, tulishirikiana bega kwa bega na wateja wetu walioathirika na janga la COVID-19 
lililoikumba dunia na kuwashirikisha kwenye mpango wa Benki Kuu wa kupoza makali ya marejesho katika 
kipindi chote cha janga hilo.

Amana za wateja wadogo ziliongezeka kwa 4% na kufika TZS bilioni 3,798 mwaka 2020 kutokana na uhamasishaji 
mkubwa wa kujiwekea akiba uliofanywa kwenye matawi yetu yote na kuimarishwa kwa uhusiano na mteja.  

Huduma za 
Rejareja

TZS BILIONI 
3,645

 

22%

Mikopo ya wateja wadogo

TZS BILIONI 
3,798

 

4%2020

Pamoja na kujitoa kwetu kuwahudumia wateja kwa bidhaa na huduma zinazokidhi mahitaji yao, 
tulizindua bidhaa kadhaa mwaka 2020 ikiwamo:

BANCASSURANCE 
NMB ilikuwa benki ya kwanza nchini kuzindua huduma hii. Kwa kushirikiana na kampuni 10 za 
bima, huduma hii inawawezesha wateja kupata huduma tofauti za bima kirahisi mfano bima ya 
maisha na bima ya afya katika tawi letu lolote nchini. 

MKOPO WA UJENZI WA NYUMBA 
Kuongeza kwenye mikopo yetu ya nyumba, tulizindua mkopo wa ujenzi wa nyumba 
inayowawezesha wateja wetu kujenga nyumba za ndoto zao.

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI

Amana za wateja wadogo
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AKAUNTI YA PAMOJA ILIYOBORESHWA  
Akaunti ya Pamoja Iliyoboreshwa inakusudia kuziba pengo la huduma rasmi za fedha lililopo kwa 
watu walio kwenye sekta isiyo rasmi kwa kuwafikishia huduma za fedha. Huduma hii ya kibunifu 
inaviwezesha vikundi na wanachama wao kufanya miamala mahali popote walipo ikiwamo 
kuhamisha fedha, kulipa michango na kufungua akaunti ya kikundi kwa kutumia simu za za 
mkononi.  Vikundi hivi vya kuhamasishana kuweka akiba sasa vinaweza kupata huduma rasmi 
za fedha kwa mara ya kwanza kupitia huduma hii salama na ya uhakika hivyo kutanua wigo wa 
huduma kwa watu wengi zaidi..    

DUNDULIZA
Tulishirikiana na Mfuko wa taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kuzindua huduma ya Dunduliza, maalumu 
kwa ajili ya kuwawezesha Watanzania kulipia bima ya afya kidogokidogo. Kupitia mtandao wetu 
mpana wa matawi yaliyoenea nchi nzima na majukwaa yetu ya kidijitali, Watanzania mahali 
popote walipo sasa wanaweza kujilipia bima ya afya hali inayoongeza wigo wa huduma za afya 
kwa wananchi.  

JASIRI

Tulizindua huduma mahsusi kwa ajili ya wanawake inayoitwa Jasiri ili kutambua mchango 
wa wanawake katika jamii. Huduma hii inalenga kuongeza ufikishaji huduma za fedha kwa 
wanawake kwa kuanza na kuwapa elimu kupitia mafunzo maalumu na kuwahamasisha kwa 
huduma zetu za kibunifu mahsusi kwa kukithi mahitaji yao.   

Huduma nyingine tulizozizindua zinajumuisha mikopo ya mashine au mitambo inayojidhamini pamoja 
na mkopo wa malipo ya bima. Safari yetu ya maboresho ya majukwaa ya kidijitali iliendelea mwaka huo 
kwani tuliongeza mifumo ya malipo ya kieletroniki. 

•	 Kadi ya Benki, Kadi ya Mkopo, Mashine za Mauzo – Mwaka huo, tulizindua kadi ya benki, 
kadi za mkopo (inayokubali mpaka sarafu 15 tofauti) pamoja na mashine za mauzo.

•	 Mfumo wa Malipo Kielektroniki – Tulizindua mfumo wa malipo ya kielektroniki unaokubali 
kadi zote zinazotolewa na nembo kubwa duniani ili kukidhi mahitaji ya idadi kubwa ya 
wajasiriamali wanaovutiwa kuendesha biashara zao kidijitali na malipo yote kufanyika 
kielektroniki kwa kuwapa jukwaa salama na la uhakika  kufanikisha miamala yao.  

•	 QR Codes – Tulitanua mfumo wa malipo wa QR ili kuhamasisha na kuongeza malipo 
yasiyohitaji fedha taslimu kwenye vituo tofauti vya mauzo na huduma kuanzia madukani 
mpaka kwa madereva bodaboda.

Mtandao wetu wa usambazaji huduma unaendelea kuwa mkubwa huku ukitanuka zaidi mwishoni mwa 
mwaka 2020 tulipofikisha matawi 226 kuhakikisha upatikanaji mkubwa wa huduma zetu pamoja na kuwafikia 
wasiotumia huduma za benki. Vilevile, tuliongeza idadi ya mawakala wanaoendelea kutoa huduma mtaani. 
Mpaka mwisho wa mwaka walifika 8,000. 

Tuliendelea kuwajengea uwezo wateja wetu hasa wafanyabiashara wadogo na wa kati ili kuwaongezea elimu 
na uelewa wa masuala yanayoathiri biashara zao. Kwa kukutana nao ana kwa ana kujadili athari za COVID-19, 
tulifanikiwa kutoa mafunzo yaliyokuwa na mada tofauti kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati pamoja na 
kuwajumuisha kwenye majukwaa yetu ya kubadilishana uzoefu kupitia Klabu Zetu za Biashara.

Tunawashukuru wateja wetu kwa ushirikiano walioutoa mwaka 2020 na tunatarajia kuendelea kushikamana 
nao na kuendelea kutoa huduma bora mwaka 2021.   
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Muhtasari wa Mwaka 2020 

Kwa mwaka mzima, tuliendelea kushiriki katika vipaumbele vikubwa, muhimu vya maendeleo ya kiuchumi 
ya taifa kuhakikisha Benki inaendelea kuwa mbia muhimu wa kufanikisha ajenda za maendeleo ya kitaifa. 
Tulifanikisha ujenzi wa miundombinu mikubwa ikiwamo Reli ya Kisasa (SGR), ujenzi wa mabomba ya maji 
na vituo vya kuchujia maji, pamoja na ujenzi wa barabara za mjini na vijijini. Miradi mingine ya kipaumbele 
tuliyoshiriki ni upanuzi wa uzalishaji umeme pamoja na usambazaji umeme vijijini. Tuliendelea kufanikisha 
utekelezaji wa miradi iliyopo kwenye sekta ya kilimo kwa kujielekeza kwenye mazao ya kipaumbele ikiwamo 
pamba, tumbaku, kahawa, ufuta, korosho na kunde kwenye mnyororo wake wa thamani.  

Idara ya wateja wakubwa inazihudumia taasisi na kampuni za kimataifa, Serikali, pamoja na taasisi nyingine 
zinazofanyakazi au kutoa huduma Tanzania kukidhi mahitaji yao ya huduma za fedha. Kwa kutumia mtandao 
wetu mpana wa matawi nchini, majukwaa imara ya kidijitali, na uzoefu wa kutosha walionao wafanyakazi 
wetu kutoa huduma zenye viwango kwenye sekta tofauti. Mwaka huo, tuliendelea kushirikiana na Serikali 
kufanikisha miradi kwenye sekta za kipaumbele ikiwamo ujenzi wa miundombinu, nishati na kilimo kuhakikisha 
Benki inaendelea kuwa mbia wa kutumainiwa wa Serikali katika utekelezaji wa ajenda za maendeleo nchini. 
Vilevile, tuliendelea kuwahudumia wateja wetu kwa kutoa huduma za fedha tofauti kukidhi mahitaji yao 
mikopo, miamala na mifumo ya malipo.

Huduma kwa Wateja 
Wakubwa

VIWANDA MAFUTA NA GESI NISHATI NA VIFAA 

MAWASILIANO UTALII BIDHAA

MADINI BIASHARA AFYA

Wateja tunaowahudumia wapo kwenye sekta tofauti za uchumi ikiwamo sekta ya:

Wateja Wakubwa

Mashirika1

Serikali2

Kilimo Biashara3

Taasisi4

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI
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Mwaka 2020, mikopo ya biashara iliongeza miamala iliyofanyika kutokana na ongezeko la shughuli 
zilizokuwapo sokoni ikiwamo kujihusisha katika utekelezaji wa awamu ya tano ya SGR, mikopo kwa kampuni 
za uuzaji mafuta na makandarasi, pamoja na mikopo ya kilimo biashara. Ili kuwawezesha zaidi wateja wetu, 
tulianzisha uhusiano wa kibiashara wa kimkakati na taasisi za fedha nchini Uturuki, China, pamoja na Benki 
nyingine za kimataifa zilizoongeza maombi ya wateja kwenye huduma mfano, mkopo wa kusafirisha bidhaa 
nje ya nchi au kuingiza bidhaa kutoka nje, mkopo baada ya kuingiza bidhaa, dhamana ya benki, ukusanyaji 
nyaraka, na mkopo wa kabla ya kusafirisha bidhaa. 

Kuimarisha huduma za kidijitali kilikuwa ni kipaumbele chetu mwaka 2020 ili kuwapa wateja wetu huduma 
bora zaidi. Huduma zetu za miamala ziliimarika na kuzidi kuongezeka. Taasisi za Umma ziliunganishwa kwenye 
Mfumo wa Malipo wa Kielektroniki Serikalini (GePG) ambazo mpaka mwisho wa mwaka zilifika zaidi ya 650. 
Vilevile, tulifanikiwa kuunganisha Mifumo yetu na ule wa MUSE unaotumiwa na Serikali kwa malipo ambao una 
taasisi kubwa nyingi za umma. Huduma zetu za kibenki kupitia intaneti nazo ziliboreshwa kwa kuongezewa 
machaguo yanayomrahisishia mteja kukamilisha huduma aitakayo. Tunakusudia kuendelea kuimarisha na 
kuongeza huduma za kidijitali ili kuwapa wateja wetu huduma rahisi, rafiki na zinazopatikana wakati wote. 
Vilevile, tunapanga kutanua mifumo ya malipo ili kuwapa wateja wetu huduma bora katika hatua ya mnyororo 
wa thamani.  

Ujenzi wa Reli ya 
Kisasa (SGR)

Ujenzi Wa Mabomba 
na Ukarabatii 
wa Mitambo ya 
Kuchuja na Kutibu Maji

Tulishiriki kwenye zabuni 
muhimu za miradi ya Serikali: 
Msalato, Musoma, Kigoma

Tulifanikisha ununuzi wa 
dawa na vifaatiba

Tulisaidia utekelezaji 
wa miradi ya REA kwa 
kusambaza vipuri kwa 

TANESCO

Ujenzi wa Daraja 
la Busisi mkoani 

Mwanza

 

6% Kutoka 
Disemba 
2019

BILIONI TZS 667mikopo salama, yenye 
marejesho ya uhakika

Amana za Wateja Mikopo

MAPITIO YA 
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UENDESHAJI

ongezeko la dhamana 
kuchangia miradi 

mbalimbali ya 
miundombinu

Fedha za Biashara
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Amana za wateja ziliongezeka mpaka TZS bilioni 1,527 mwaka 2020 kutoka TZS bilioni 1,444 za mwaka 2019 
sawa na kukua kwa 6% kutokana na kuimarishwa kwa uhusiano na wateja.  Mikopo tuliyotoa ilipungua 
kwa 15% na kufika TZS bilioni 669 mwaka 2020 kutoka TZS bilioni 785 mwaka 2019 kutokana mkakati wa 
kuondokana na mikopo chechefu pamoja na kasi ndogo ya uombaji mikopo mikubwa. Ukopeshaji makini 
ulikuwa moja ya mikakati yetu mwaka huo pamoja na mipango mingine ikiwamo ushirikishaji wa wateja 
iliyotelekezwa ndani ya mwaka huo. Kutokana na jitihada hizo, hakuna mkopo mpya chechefu uliosajiliwa 
mwaka huo. Tunaendelea kushirikiana kwa ukaribu na wateja wetu kuhakikisha tunawavusha salama kipindi 
hiki cha janga la corona. 

Tunawashukuru wateja wetu pamoja na Serikali kwa ushirikiano wao waliotuonyesha mwaka 2020 ambao 
tunatarajia utaimarika zaidi mwaka 2021. Tutaboresha muundo wa utoaji wa mikopo ya miradi na mikopo 
ya biashara ili kukidhi mahitaji ya wateja. Tutaendelea kuboresha huduma kwa kutumia teknolojia bora na za 
kisasa zaidi ili kukidhi matarajio ya mteja kwa kuweka hatua chache na rahisi kwa kukamilisha muamala.  
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Muhtasari wa Mwaka 2020 

Mwaka 2020, Idara ya Hazina ilifanya vyema na kuchangia kwa kiasi kikubwa ufanisi wa Benki kwa kuingiza 
mapato ya TZS bilioni 131.3 sawa na ongezeko la 16%. Mapato ya kibiashara na uwekezaji kwenye Amana za 
Serikali yaliyoongezeka kwa 71% yalichangia kuimarisha mapato ya mwaka huo. Jumla ya mapato ya kibiashara 
ya idara hii yaliongezeka kwa  24% yakichangiwa zaidi na ubadilishaji wa fedha za kigeni yaliyofika TZS bilioni 
28.64 sawa na ongezeko la 17% ikilinganishwa na ya mwaka 2019. Huduma nyingine za uwekezaji zilichangia 
kiasi kikubwa pia. Huduma za biashara ya amana na hisa ziliimarika mwaka 2020 kutokana na ushirikiano wetu 
na Kampuni ya Sigara Tanzania (TCC) pamoja na Kampuni ya Jatu Plc ya kutunza rejista ya wanahisa wao. 
Idara iliendelea kutanuka na kuwafikia wateja wadogo na kuwawezesha kushiriki kwenye minada ya amana 
za Serikali inayofanywa na Benki Kuu ya Tanzania (BOT). Kwa kutoa ushauri elekezi, Benki iliendelea kutoa 
mchango wake kama mdau muhimu wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa miaka 
10 kuanzia 2020/21 hadi 2029/20 uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango.

Licha ya janga la COVID-19, soko la fedha za kigeni liliendelea kuwa imara huku mwenendo wa thamani ya 
shilingi ya kitanzania ikilinganishwa na dola ya kimarekani ulikuwa kati ya TZS 20 kwa mwaka mzima. Benki 
Kuu ilitangaza hatua kadhaa za kuimarisha soko ikiwamo kushiriki Fedha la Soko la Fedha Baina ya Benki. 

Hazina

GRAFU YA UBADILISHAJI USD/TZS KUTOKA ROBO YA KWANZA MPAKA YA NNE MWAKA  2020 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na Reuters
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Pamoja mwenendo wa kushuka kwa riba, mapato ya riba yaliongezeka kwa TZS bilioni 99.5 sawa na ongezeko 
la 14% kutokana na uwekezaji wa kimkakati kwenye amana za Serikali ulioongezeka kwa 71%.    

Mwaka 2020,  soko lilikuwa na ukwasi wa kutosha kwa kipindi kikubwa cha mwaka. Kwani Benki ziliendelea 
kuongeza kasi ya kukopesha kwa 17.8% mpaka Disemba 2020 ikilinganishwa na 7.1% ya Disemba 2019 (ripoti 
ya Januari 2021 ya BOT). 

Uhitaji wa amana za Serikali za muda mrefu uliongezeka kwani maombi ya kununua amana nyingi 
zilizotangazwa mwaka 2020 yalizidi kwa 98%. Hili lilisababisha kushuka kwa faida kwenye hatifungani ambazo 
zilishuka mwaka huo. Hata hivyo, maombi ya hatifungani zilizonadishwa yalikuwa chini kwa 15% kwa mwaka 
mzima kumaanisha wawekezaji wengi hawakuvutiwa na amana za muda mfupi. Riba ya siku iliendelea kuwa 
imara ikiwa 3.8% Disemba 2020 ikilinganishwa na Disemba 2019. 

Ukwasi 

Benki iliendelea kuwa na ukwasi wa kutosha kwa 
kipindi kikubwa cha mwaka 2020 huku kiwango cha 
fedha zilizohatarini (LAR) kikiwa 27%, juu ya mahitaji 
ya kisheria ambacho ni 20%. Uimara huo unaipa 
benki msingi wa kukidhi  mahitaji ya wateja mwaka 
2021 na zaidi ya hapo pia.

MWENENDO WA RIBA TZS: DISEMBA 2019 & 2020

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Tuliendelea kuimarisha mafanikio ya kidijitali tuliyoyapata katika miaka ya hivi karibuni ili kutoa huduma za 
kibunifu na zinazokidhi mahitaji ya wateja wetu. Kwa kushirikiana kwa ukaribu na wafanyabiashara pamoja na 
wadau wa ndani, tuliwekeza kwenye teknolojia hivyo kuboresha majukwaa yetu kwa ajili ya huduma bora kwa 
wateja katika mwaka huo ikiwamo;   

HUDUMA KWA SIMU ZA MKONONI - *150*68
Ikibuniwa kwa mara ya kwanza na wataalamu wa ndani, wateja wetu wanaweza kulitumia jukwaa 
la kidijitali kufanya miamala waitakayo kwa kutumia simu zao za mkononi. Jukwaa hili salama na 
la uhakika wakati wote, linafanikisha miamala ya malipo kwa kutumia namba maalumu (control 
number) anayopewa mteja husika. Malipo haya yanaweza kufanyika kupitia mitandao yote ya 
simu, kutoka benki nyingine, au majukwaa ya NMB. 

JUKWAA LA PAMOJA   
Jukwaa la Pamoja linawawezesha wateja kufanikisha masuala tofauti kwa ajili ya kikundi chao 
wakiwa mahali popote. Wateja wanaweza kufungua na kuendesha akaunti yao ya kikundi, kulipia 
michango au kupata taarifa fupi kupitia simu zao za mkononi. 

JUKWAA LA DUNDULIZA
Tuliungana na NHIF kuitambulisha huduma ya Dunduliza sokoni ambayo inatoa jukwaa la uhakika 
kwa wateja wetu kulipia bima ya afya. Jukwaa hilo linalotumia simu za mkononi, linawawezesha 
wateja kujiandikisha, kuchangia na kupata bima ya afya inayowahakikishia huduma za afya.  

KIOSKI CHA KWANZA CHA KUADILISHA FEDHA ZA KIGENI
Tulizindua mashine ya kubadilisha fedha za kigeni kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya wateja. Kwa 
mteja mwenye pasi ya kusafiria, inatosha kujiridhisha na taarifa zake hivyo kumruhusu kufurahia 
huduma hiyo ya kubadilisha fedha alizonazonazo ili apate Shilingi za Tanzania kwa riba za 
kishindani.

KUFANIKISHA HUDUMA ZA KIDIGITALI (HOST-TO-HOST) NA NSSF
Tulifanikisha huduma ya kidigitalli (host-to-host) kwa NSSF ili kuboresha na kurahisisha utoaji wa 
mafao na pensheni ya wastaafu.

Teknolojia na Mabadiliko 
ya Kidijitali

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI
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Tuliendelea kushuhudia ongezeko la idadi na thamani ya miamala katika majukwaa yetu yote katika mwaka 
huo lililochangiwa kwa kiasi kikubwa na miundombinu imara ya kidijitali.     

Uwekezaji wetu kwenye teknolojia uliendelea kuimarisha ufanisi wa utendaji wetu pamoja na uzalishaji wa 
wafanyakazi. Tuliweka mfumo wa kidijitali wa sauti wa kupokea maoni yao (IVR) na kuyapeleka kwa idara/afisa 
husika, kupitia mtandao wa WhatsApp na Sanduku la Maoni hali iliyoboresha namna wateja wanavyowasiliana 
na menejimenti. Bado tunaamini kwamba teknolojia itatuwezesha kuendelea kuzibaini fursa na maeneo ya 
kuboresha uzoefu wa mteja kwa kutumia tathmini ya taarifa zilizopo. Tumefanikisha pia kupunguza gharama 
za uendeshaji kutokana na mifumo ya kidijitali tuliyoifunga na tupo tayari kuendelea kuimarisha mifumo hiyo 
katika utoaji wetu wa huduma ili kuboresha huduma kwa mteja na tija.

. 

Miundombinu ya teknolojia na usalama wa mtandaoni

Katikati ya janga la corona, wateja wetu waliendelea kupata huduma zetu kupitia mifumo yetu salama ya 
kidijitali popote walipokuwa. Hatua za kiusalama zilizopo zinaendelea kuhakikisha mteja anafurahia huduma 
zetu kwa kukidhi matarajio yake. Mwaka huo, tulifanikiwa kupata usajili wa nenosiri la Kadi za Malipo (PCI-PIN), 
kwa ajili ya kadi za wateja wetu zenye usalama wa hali ya juu.  

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI
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Eneo lililoendelea kupewa kipaumbele na umakini lilikuwa utoaji wa mikopo. Kwa mwaka huo, tuliimarisha 
ukusanyaji madeni kwa 11% na tulikamilisha mapatano na uhakiki wa dhamana kwa kutumia mifumo ya 
kidijitali iliyounganishwa IFRS 9 na Mfumo wa Kusimamia Dhamana (Collateral Management Tool). Kwa pamoja, 
juhudi zetu kuliongeza ufanisi katika utendaji wetu hasa kwenye usimamizi wa mikopo chechefu ambayo 
uwiano wake ulishuka mpaka 5% mwaka 2020 ukilinganishwa na 7% mwaka 2019. Ongezeko hilo la ufanisi 
lilichangiwa na kufanikishwa na kuimarishwa kwa uhusiano na wateja, utambuzi wa mapema wa wakopaji 
wasio na utulivu, pamoja na msaada tuliowapa wateja walioathirika na janga la COVID-19 kwa kurekebisha 
mikopo yao kwa kuzingatia mwongozo uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania. Ili kuimarisha ufanisi wa utendaji, 
tulianza kuweka utaratibu wote wa utoaji mikopo kwenye mfumo wa kidijitali ili kurahisisha upatikanaji wa 
mikopo kwa wateja wetu.

Mtazamo wetu wa mwaka 2021 ni kuwekeza na kuendeleza zaidi mafanikio tuliyoyapata mwaka 2020 kwa 
kuboresha utoaji mikopo, usimamizi na ufuatiliaji, utambuzi mapema wa akaunti zenye matatizo na kuimarisha 
ukusanyaji madeni ili kushusha uwiano wa mikopo chechefu chini ya 5% kama inavyoelekezwa kisheria. 
Tutaendelea kufunga mifumo ya kidijitali kila inapowezekana ili kurahisisha utendaji na utoaji huduma kwa 
mteja, kuboresha mikopo tunayoitoa na kuongeza ukusanyaji wa madeni tunayodai. Tunaendelea kujielekeza 
katika kuimarisha ufanisi wa kiutendaji na kuwa na wateja wenye uhakika wa kulipa marejesho yao.

Mikopo

Uwiano wa Mikopo chechefu

2016 2017 2018 2019 2020

5
7

665

%

+2%

2020:  5%  |  2019:  7%
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Ajenda yetu kubwa kwa wafanyakazi wetu mwaka 2020 ilikuwa kuhamasisha utendaji  ili kupata tija zaidi. 
Tulilifanikisha hili kwa programu maalumu za mara kwa mara za kuwajengea uwezo wafanyakazi ili kuboresha 
ujuzi na maarifa waliyonayo katika mkakati wa kuwapata viongozi wa baadaye, kuweka mazingira rafiki ya 
kufanyia kazi kwa kuendesha programu za kuimarisha afya, pamoja na kuboresha mfumo wetu wa utendaji 
hasa katika idara ya wateja wadogo na timu zetu za teknolojia ili kufanikisha mpango wetu wa maboresho.  

Kujengea Uwezo Wafanyakazi na Kuwaendeleza Kiuongozi

Mara zote tumekuwa tukikuza ujuzi wa wafanyakazi ili kuwa na maarifa na weledi unaohitajika ili kufanikisha 
malengo tuliyojiwekea kwenye mikakati ya biashara, kuhamasisha kujifunza katika ulimwengu wa kidijitali, 
kuhakikisha wakati wote kunakuwa na  watu wanaoweza kushika nafazi za uongozi. Mwaka 2020 tuliendesha 
Programu za Uongozi kwa viongozi waandamizi ili kuwajengea uwezo unaohitajika. Katika soko lenye 
ushindani mkubwa wa vipaji, mara kwa mara huwa tunafanya mapitio ya ubora wa wafanyakazi wetu  
kuhakikisha tunaweka mazingira yanayoendana na ujuzi na uwezo wao huku tukiwaruhusu kujiendeleza 
kielimu kuanzia kizazi kipya na vizazi vingine. Katika mkakati wetu wa kuvutia na kuwabakiza wafanyakazi 
wenye uwezo mkubwa, tulizindua awamu nyingine ya Wanafunzi wa Menejimenti ili kutanua mawanda ya 
uwezo wetu. 

Programu za Uongozi (Management Trainee Program) zinaendelea kuonyesha mafanikio kwa kuipa Benki 
watu wenye uwezo mkubwa kufanikisha malengo ya kibiashara Benki. Vilevile, tumeongeza miongozo ya 
rasilimaliwatu ya kubaini kipaji kwenye ngazi zote za utawala mwaka 2020. Kwa mchakato huu, tumebaini 
majukumu muhimu na namna ya kurithishana ili kuwa na utaratibu mzuri wa kuachiana nafasi wakati wowote 
kutakapokuwa na haja ya kufanya hivyo. Katika kuhamasisha umuhimu wa kurithishana vipaji, tulianzisha Sera 
ya Kusimamia urithi wa Vipaji uliozingatia maboresho yaliyofanywa kwenye Sheria za Ajira. Pia, tulijaza nafasi 
muhimu mwaka huo zikiwamo za mamaafisa waandamizi kwenye idara ya rasilimaliwatu, kuhudumia wateja 
wakubwa na utoaji mikopo.

Rasilimali
Watu

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI

Bi Margret Ikongo, Mjumbe wa Bodi ya NMB, na wahitimu wa Programu ya Usimamizi ya NMB ya mwaka 2018-2020 kwenye hafla ya kuhitimu.
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Kuboresha Majukumu ya Wafanyakazi 

Ili kufanikisha malengo tuliyojiwekea inahitaji kuwa na watu wenye uwezo wa kiutendaji. Mwaka 2020 tuliipitia 
idara ya wateja wadogo na kuboresha utaratibu wa ukopeshaji ili kuongeza tija na kuhakikisha kunakuwa 
na watu wenye ujuzi na uzoefu unaotakiwa. Mchakato huo ulihusisha kuunganishwa na kubadilishwa kwa 
baadhi ya majukumu ya timu ili kufanikisha na kuboresha huduma kwa wateja wadogo. Majukumu mapya 
yalianzishwa kwenye kanda zote ili kuongeza msisitizo wa kuimarisha mauzo na kuboresha uhusiano na 
wateja. Ili kufanikisha malengo yetu ya kuwa na mifumo ya kidijitali, tuliuboresha utaratibu wetu wa utendaji 
katika idara yetu ya Tehama ili  uende sambamba na malengo hayo ya kuwa kidijitali zaidi. Matokeo yalikuwa 
kila mfanyakazi kuwa na majukumu maalumu kuimarisha uwajibikaji na utatuzi wa changamoto zinazojitokeza 
sokoni. Maboresho yaliyofanywa kwenye idara ya Tehama  yalihusisha kuzitenganisah timu za usalama 
mtandaoni kutoka idara ya miundombinu ili kuongeza ufanisi.     

Afya ya Wafanyakazi  

Kuhakikisha wafanyakazi wanakuwa na afya njema ilikuwa moja ya vipaumbele vyetu mwaka 2020 uliokuwa 
na changamoto ya janga la corona. Mada kadhaa kuhusu afya ya akili na utimamu wa mwili zilifundishwa 
kwa wafanyakazi kupitia Programu ya Afya ya wafanyakazi. Mafunzo hayo yalisaidia kuwapa wafanyakazi fursa 
ya kubadilishana uzoefu wa kukabiliana na magumu waliyokutana nayo kipindi cha corona. Tutaendelea 
kuhakikisha tunakuwa na mazingira rafiki na salama kwa wafanyakazi wetu na tutaendelea kutoa mafunzo 
yenye faida kwao.   
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Idara ya Kudhibiti Vihatarishi na Ikibali huisaidia Menejimenti kuzingatia matakwa yote ya sheria na kuongeza 
thamani kwa wadau. Ajenda kuu ya mwaka 2020 ya idara ilikuwa kuimarisha na kuhakikisha matakwa ya 
kanuni na sheria yanatekelezwa kama inavyotakiwa ili kuimarisha ufanisi utendaji kwa kutumia mifumo ya 
kidijitali na kuongeza utambuzi wa vihatarishi na mwongozo wa kudhibiti vihatarishi.   

Kuimarisha Utekelezaji wa Kanuni na Sheria

Utekelezaji wa kanuni na sheria ilikuwa ajenda kuu ye benki kwa mwaka mzima 2020. Katika mwaka huo, 
tulifanikiwa kutekeleza Matakwa ya Usalama wa Taarifa ya Umoja wa Ulaya (GDPR) ili kuendana na viwango 
vya usalama wa ulinzi wa taarifa. Tulifanikiwa pia kutekeleza Kanuni za Kumlinda Mteja wa Huduma za Fedha 
za mwaka 2019 ili kulinda haki na matakwa ya wateja wetu na tutaendelea kuzitekeleza mpaka matakwa 
yote yatakapokuwa yametekelezwa kimalifu. Katika mwaka 2020, tulitunukiwa cheti cha utimilifu wa 
Kanuni za Volcker kwa mujibu wa matakwa ya TOTUS. Tunaendelea kushirikiana kwa karibu na wadau wetu 
kutoa miongozo kwa kila mabadiliko yoyote ya kisheria yanayojitokeza nchini na kuhakikisha tunaendelea 
kuyatekeleza.

Kuhakikisha kunakuwa na uelewa wa kutosha wa kuzingatia na kutekeleza kanuni za sheria pamoja na maadili, 
tumetoa mafunzo kwa wafanyakazi juu ya Mwongozo wa Maadili wa NMB pamoja na mafunzo ya Sera ya 
Ndani ya Biashara bila kusahau mafunzo ya mwaka ya kukabili fedha haramu na Tamko la Maadili ambavyo ni 
sehemu ya shughuli za kutekelezwa kila mwaka. Vilele tuliendelea kutoa mafunzo mbalimbali kuhusu udhibiti 
wa vihatarishi na kuzidi kujenga utamaduni wa maadili mema. 

Kuongeza Ufanisi wa Kidijitali

Mara kwa mara huwa tunaangalia fursa zilizopo zitakazosaidia kuongeza ufanisi kupitia uwekezaji wetu kwenye 
mifumo ya kidijitali ili kuongeza udhibiti. Mwaka huo, tulifanikiwa kufunga Mfumo mpya wa Kudhibiti Vihatarishi 
utakaoongeza uwezo wa Benki kukabili hatari zinazojitokeza. Vilevile, tulifanya vizuri katika kusimamia mali na 
madeni, uchunguzi wa vizuizi, na ugunduzi wa ulaghai. Tunatarajia Mfumo wa Kugundua Ulaghai mwaka 
2021 utakaoongeza uwezo wa kubaini udanganyifu kwa wakati na kusitisha miamala yote itakayokuwa na 
shaka. Tulianza pia kuboresha mfumo wetu wa kupima uhimilivu na tunatarajia kuukamilisha mwaka 2021 ili 
kuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kugundua tatizo lolote linaloweza kujitokeza ili kuipa menejimenti nuwezo 
wa kutoa uamuzi unaotakiwa. Tuliweka msingi imara utakaoirahisishia Benki kuwa na programu yake ya 
Kutunza Taarifa. Tunaendelea kuimarisha mafanikio tuliyoyapata mwaka 2020 na tutaongeza juhudi mwaka 
2021 zitakazowezesha utekelezaji wa kanuni na sheria yakiwamo  Matakwa ya Usalama wa Taarifa ya Umoja 
wa Ulaya na (GDPR) na Kanuni za Kumlinda Mteja wa Huduma za Fedha.   

Hadhari na 
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Ugunduzi wa Vihatarishi Ulioboreshwa

Maeneo ya kipaumbele tuliyoyazingatia zaidi mwaka 2020 ilikuwa ugunduzi wa vihatarishi ili kurahisisha 
ufanyaji uamuzi. Tuliboresha Mwongozo wetu wa Kudhibiti Vihatarishi mwaka 2020 baada ya kufanya 
mapitio ya kina na maoni ya wadau muhimu wa Benki. Matokeo ya mchakato huo yalikuwa kuimarika kwa 
uwezo wa kuhimili, uvumilivu na ufuatiliaji pamoja na ukomo wa kisekta. Mwongozo wa Kudhibiti Vihatarishi 
ulioboreshwa umeandaliwa kuendana na Malengo ya Muda wa Kati ya Benki kuanzia mwaka 2021 hadi 2025. 
Vilevile, tuliongeza uchunguzi wa upimaji uhimilivu wa vihatarishi na sasa utakuwa unafanyika katika kila robo 
mwaka. Utaratibu huo ulioboreshwa utaiwezesha Benki kuwa na akiba ya kutosha ya fedha mara nyingi zaidi 
hivyo kurahisisha ufanyaji uamuzi. Mfumo huu ulioboreshwa unakazia juhudi tulizoziweka katika kuboresha 
mfumo wa ugunduzi wa vihatarishi.  



 53Taarifa ya Mwaka 2020 

IFAHAMU
NMB

MAPITIO YA 
MKAKATI

MAPITIO YA 
BIASHARA NA 
UENDESHAJI

UWAJIBIKAJI 
KATIKA JAMII

UTAWALA 
BORA

MAWASILIANO 
NA ANUANI

Dhima na Jukumu la idara ya Ukaguzi wa Ndani

Dhima ya Idara ya Ukaguzi wa Ndani ya NMB ni kuiwezesha na kuilinda thamani ya NMB Bank Plc. kwa kubaini 
vihatarishi na kutoa ushauri wa kuongeza ufanisi. 

Idara ya Ukaguzi wa Ndani inatoa taarifa zake sehemu mbili; kiutendaji inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi 
na kiutawala kwa Afisa Mtendaji Mkuu. Idara inaongozwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani anayesaidiwa na timu 
ya wakaguzi wenye weledi, sifa za kitaaluma, umri na jinsia. Idara inaisaidia NMB Bank Plc. kufanikisha malengo 
yake kwa kuingiza mfumo na kuongeza nidhamu ya kuimarisha ufanisi wa kuzuia vihatarishi, hatua za udhibiti 
za ndani na utaratibu wa utawala. Idara inatoa uhakika na ushauri kwa Bodi na Menejimenti kutokana na 
ukaguzi uliofanyika, usimamizi endelevu wa biashara na uchambuzi wa takwimu. 

Hatua na Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani mwaka 2020

Idara ya Ukaguzi wa Ndani ya NMB inatumia mfumo wa kubaini vihatarishi kwani mpango kazi wake wa 
mwaka hujielekeza kukagua udhibiti wa vihatarishi vinavyoweza kutokea. Mpango kazi huo wa mwaka 
huzingatia matarajio ya wadau muhimu, mkakati wa biashara, vihatarishi vipya vinavyoweza kutokea, pamoja 
na matakwa ya sheria. Hata hivyo, mpangokazi huu unaweza ukabadilika kuhakikisha vihatarishi vipya 
vitakavyotokea wakati wowote vinazingatiwa na kukaguliwa.

Idara ya Ukaguzi wa Ndani ilitekeleza wajibu wake mwaka 2020 kulingana na mpangokazi ulioandaliwa na 
kuthibitishwa na Bodi ya Wakurugenzi, na kwa kuzingatia viwango vya weledi vya kimataifa vinavyotolewa 
na kutambuliwa na Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA). Idara ya Ukaguzi wa Ndani iliripoti kwa Bodi na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) kuhusu utekelezaji wa mpangomkakati na masuala ya msingi yaliyobainika kila baada 
ya robo mwaka. Idara ya Ukaguzi wa Ndani iliendelea kutumia teknolojia kuchambua takwimu ili kuendelea 
kuwa na tija na kuipa Bodi na menejimenti maana zaidi ya kilichobainika. Idara iliendelea kutekeleza wajibu 
wake wa msingi wa kuhakikisha na kuboresha mifumo ya ulinzi na udhibiti wa taarifa na utaratibu ndani ya 
Benki.

Utekelezaji wa mpangomkakati wa ukaguzi ulizingatia athari za COVID-19 kwenye biashara na kutoa ushauri 
wa maeneo ya kurekebishwa hasa kwenye utoaji mikopo, utaratibu wa kurejesha mikopo, tathmini ya mikopo, 
kukidhi mahitaji na matarajio ya wateja, uendelevu wa biashara na kukabili majanga, utekelezaji wa mkakati 
wa Benki na uhakika wa mapato kwa kutumia uchambuzi wa takwimu.

Mwaka 2020, Idara ya Ukaguzi wa Ndani ilifanya ukaguzi mara 122 kwenye mtandao wote wa Benki na 
kutoa ushauri uliohitajika wakati wowote kutoka kwa Menejimenti na kubainisha uzingatiaji wa utaratibu na 
kuisaidia Menejimenti kuandaa mkakati wa kuzishughulikia changamoto na vihatarishi vilivyobainika. Ukaguzi 
huo ulihusisha utaratibu wa utoaji mikopo, Menejimenti ya Mali na Madeni na usalama wa mtandaoni kutaja 
machache. Kwa ujumla, Idara ya Ukaguzi wa Ndani ilizingatia aina zote za vihatarishi mwaka 2020 vikiwamo 
vya kiutendaji, ukopeshaji, ukwasi, utimilifu, mkakati, na masoko.  

Ukaguzi 
wa Ndani

MAPITIO YA 
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Malengo ya masoko kwa mwaka 2020 yalielekezwa kusaidia kufanikisha biashara ya msingi ya Benki kwa 
kutumia mikakati ya kibunifu kuongeza kuonekana na mvuto wa nembo na kuongeza hamasa kwa wateja. 
Sambamba na mikakati ya msingi ya Benki, programu kadhaa za kimasoko zilitekelezwa ili kuongeza uelewa 
wa wateja. Tuliandaa matukio kadhaa kwa ajili ya wateja mwaka 2020 katika kipindi ambacho dunia ilikuwa 
inapambana na maambukizo makubwa ya virusi vya corona ili kuwa nao karibu, kubadilishana uzoefu na 
kuwajengea uwezo hasa wafanyabiashara wadogo sana, wadogo na wa kati. Juhudi zetu za masoko zinalenga 
kujitangaza katika jamii ili kuweka mbele taswira ya Benki inayoenda sambamba na mabadiliko yanayotokea, 
kuongeza huduma za kidijitali na kuongeza idadi ya wateja tunaowakopesha na kukidhi mahitaji na matarajio 
yao.  

Kampeni Tulizofanya Mwaka 2020

NYANYUA MJENGO
Mkopo huu unampa mteja furasa ya kupata mkopo wa kuanzia TZS milioni 10 mpaka TZS milioni 200 kujenga 
nyumba aitakayo. Mkopo huu unamwezesha mteja kujenga nyumba kulingana na ndoto yake. Mkopo huu 
hurejeshwa kwa kipindi cha kati ya mwaka 1 mpaka 15 na ni nyongeza kwenye utaratibu wa kawaida wa 
mikopo ya nyumba ambayo ni kwa ajili ujenzi,  ukarabati au mkopo wa fedha kwa dhamana ya nyumba.

UMEBIMA (Bancassurance)
Wateja na wasio wateja wa NMB (binafsi au kampuni) wanaweza kupata bima kwenye matawi yetu yote 
yaliyopo nchini kutoka kampuni sita za bima ambazo ni Reliance, Sanlam Life, Jubilee, National Insurance 
Company (NIC), Zanzibar Insurance Company (ZIC) na UAP Insurance kwa ajili ya chombo cha moto, afya, 
nyumba, elimu, amana ya Serikali au bima. Baada ya kuzinduliwa katika robo ya kwanza mwaka 2020, Umebima 
imeitambulisha Benki kwenye huduma za bima na kuongeza huduma za uhakika kwa wateja wetu. 

AKAUNTI YA PAMOJA ILIYOBORESHWA 
Kwa kushirikiana na Savings at the Frontier (SaTF) tulizindua Akaunti  ya Pamoja Iliyoboreshwa inavilenga 
vikundi mfano Ushirika wa Akiba na Mikopo Vijijini (VSLA), Vicoba, Vikundi vya Akiba (CBSG), Mashirika ya 
Kijamii (CBO), vikundi vya familia na marafiki.

 
Masoko
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KADI YA MALIPO NA KADI  YA MKOPO 
Benki ilizindua kampeni ya kuhamasisha matumizi ya kadi iliyoitwa “Kwa sababu Unaweza” kutambulisha kadi 
ya malipo kwa ajili ya wateja zaidi pamoja na kadi za mkopo 3 kwa ajili ya kampuni, watendaji waandamizi 
na matajiri. Kadi za malipo huwa na viwango vidogo vya akiba na fedha mpya kwa ajili ya benki, wakati kadi 
ya mkopo, inahakikisha akiba ya kutosha kwa ajili ya kampuni. Kadi zote mbili ni kichocheo cha kuhamasisha 
utamaduni wa kufanya miamala ya kidijitali badala ya mfumo wa kutumia fedha taslimu. 

DUNDULIZA 
Ni kampeni iliyozinduliwa kwa kushirikiana na NHIF kuwawezesha wananchi kulipia bima ya afya. Mwananchi 
anaweza kulipia mchango wake wa bima ya afya kila mwezi kisha apewe kadi yake baada ya kumaliza kulipia. 
Malipo yanafanyika kirahisi kupitia NMB Mkononi. 

UBIA NA SERIKALI  
Tuliendesha kampeni kadhaa za kuongeza uelewa na kuingia ubia na Serikali kutekeleza miradi ya usafirishaji 
(reli), afya, elimu na kilimo. Huu ni mkakati wetu wa kuimarisha ushirikiano na Serikali kupitia wizara zake, 
Manispaa, Mashirika ya Umma na taasisi nyingine za Serikali. 

UBIA NA UPI  
Tulizindua jukwaa la UPI linalowaruhusu wateja wenye kadi za NMB kutumia ATM au Mashine zilizopo kwenye 
Vituo vya Mauzo. Hii inawawezesha wageni wote kutoka China na duniani kote kwa ujumla  wakiwamo wateja 
wa ndani kupata huduma za kwenye ATM au vituo vinavyotumia Mashine za mauzo. Hii inaongeza kasi ya 
kuingia kwenye soko la China sambamba na kuongeza mapato kwa Benki.  

BIASHARA MTANDAONI
Hili ni jukwaa linalowawezesha wafanyabiashara kupata huduma zetu za benki wakati wa kulipia au kupokea 
malipo. Jukwaa hili linafikika kwa kutumia kadi za VISA, Mastercard au Union Pay kwa mfanyabiashara yeyote 
mwenye tovuti inayofanya kazi. 

MASTABATA 
Hii ni promosheni ya miezi mitatu ambayo huwazawadia wateja wanaonunua kwenye vituo vya mauzo au 
kulipia miamala yao kwa kutumia  MasterCard QR pamoja na mtandaoni ili kuhamasisha matumizi zaidi ya 
kadi. MastaBata inawalenga wafanyakazi na wateja wa NMB na zawadi zake zinaanzia fedha taslimu, vifaa vya 
kielektroniki (simu za mkononi, friji, microwave, mashine ya maji ya kunywa, runinga za kidijitali) pamoja na 
safari zilizolipiwa kwenda kutalii Ngorongoro, Serengeti au Zanzibar kutegemea chaguo a mshindi.

NMB BIMA MARATHON 
Mwaka 2020 tuliendesha mashindano ya riadha yanayoitwa BIMA Marathon na tukafanikiwa kukusanya TZS 
milioni 100 zilizotumika kusaidia matibabu ya watoto wanaougua saratani  waliokuwa wanatibiwa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili.
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41,800

wamenufaika
zaidi ya TZS  

BILIONI 1

wanafunzikusaidia sekta ya elimu

209
zimenufaika

Shule

Lengo letu kuu katika sekta ya elimu ni 
kuwasaidia watoto kufanikisha ndoto zao kwa 
kuweka mazingira rafiki ya kujifunzia na kukua 
kwao. Kufanikisha lengo hilo, tunazisaidia shule za 
msingi na sekondari kwa kununua vifaa muhimu 
vya darasani yakiwamo madawati, vifaa vya maabara 
pamoja na kompyuta. Vifaa hivi vinaboresha 
mazingira ya watoto kujifunza shuleni.  Mwaka 2020, 
tulitoa zaidi ya TZS bilioni 1 kusaidia sekta ya elimu 
zilizowanufaisha wanafunzi 41,800 katika shule 
209. Vilevile, tulitoa vifaa vya kuezekea ili kuboresha 
mazingira ya kusomea. 

 
Elimu 

Muhtasari

Benki ya NMB inaamini katika kuwa taasisi inayowajibika kuwahudumia wananchi kwa kuwezesha 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kupitia Idara yake ya Uwajibikaji kwa Jamii, Benki imekuwa, mara kwa 
mara, ikisaidia kuboresha maisha ya jamii na wadau wengine. Ajenda yetu ya kusaidia jamii inajielekeza 
katika maeneo makuu manne ambayo ni elimu, afya, uwezeshaji kiuchumi na kukabili majanga.  Kila 
mwaka, huwa tunatenga 1% ya faida yetu baada ya kodi kwa ajili ya kufanikisha mahitaji tofauti ya jamii 
kulingana na vipaumbele vyetu.  

Mhe. Sulemani Jafo Waziri wa nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa akipiga makofi baada ya kupokea mabati kwa 
shule za Kisarawe kutoka NMB.

kusaidia sekta ya elimu
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Tunatambua umuhimu wa jamii yenye siha njema 
katika kuchangia maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Kipaumbele chetu kwenye afya ni kuiwezesha 
jamii kuwa na uhakika wa matibabu kwa 
kuboresha zahanati na vituo vya afya nchi nzima. 
Tumeelekeza nguvu zetu katika kuboresha vituo vya 
kutolea huduma za afya kama namna ya kuboresha 
maisha ya watu kwa kupunguza uhaba wa vifaatiba 
uliopo. Mwaka 2020 tulitumia zaidi ya TZS Bilioni 240 
zilizoelekezwa katika vituo 48 vya kutolea huduma 
za afya nchini kwa kuvipelekea seti kamili ya vitanda, 
vitanda vya wajawazito na vifaa vya kujifungulia 
vilivyowanufaisha zaidi ya watu 200,000 katika jamii 
zetu. Tulipeleka TZS Milioni 51 katika Hospitali mpya ya Uhuru iliyopo Chamwino (Dodoma) kwa ajili ya viti na 
vitanda vya hospitali.

Kupitia shindano letu la BIMA Marathon lililofanyika mwaka huo, tulikusanya TZS Milioni 100 tulizozitoa kwa 
watoto wanaougua saratani waliokuwa wanatibiwa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili. Vilevile, tuliahidi kutoa 
TZS milioni 200 kusaidia kupambana na COVID-19 nchini kote, Tanzania Bara na Zanzibar.  

48
nchini

zaidi ya TZS 
 MILIONI 
240  

Vituo vya Afya Vifaa Tiba

TZS 

MILIONI 51  
katika Hospitali ya  Uhuru

Afya

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili, Profesa 
Lawrence Museru akionyesha mfano wa hundi  ya kusaidia matibabu 
ya watoto wanaougua saratani kutoka NMB.

Mchango wa 
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KATIKA JAMII
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Katika kipaumbele chetu, tunalenga kuwapa wanufaika wetu elimu yenye maarifa tofauti 
yatakayowajengea uwezo kusaidia kufanikisha na kujenga uchumi jumuishi.

 

Uwezo wa kiuchumi ni nguzo muhimu iliyoainishwa 
katika Mfumo wa Taifa wa Elimu ya Fedha (2018-
2022) ukiwa na lengo la kuhamasisha uwekezaji na 
uzalishaji wa viwanda, kuboresha maisha ya watu,  
kuongeza uwekezaji, na kukuza uchumi. Katika 
kufanikisha kipaumbele hiki cha Taifa, NMB inatoa 
mafunzo ya elimu na maarifa kwa vijana hata watu 
wazima kuwaongezea uelewa wa huduma za fedha, 
uwezo wao wa kumiliki fedha binafsi ili wafanye 
uamuzi kutokana na taarifa sahihi zinazotokana 
na uelewa wa mambo. Mwaka 2020 tulizindua 
huduma mahsusi kwa ajili ya wanawake inayoitwa 

“Mwanamke Jasiri” ambayo ni jukwaa maalumu la kubadilishana mawazo na maarifa ya elimu ya fedha. Zaidi 
ya vijana na watu wazima 3,000 walifikiwa wakati wa uzinduzi. Jukwaa hili pia limetumika kutoa mafunzo ya 
elimu ya fedha kwa zaidi ya wanawake 600 huku mafunzo kama hayo yakitarajiwa kuendeshwa nchi nzima.

Katika kuwawezesha vijana kufanikisha ndoto na 
malengo yao ya baadaye, tulishiriki matukio tofauti 
ya vijana mwaka huo ukiwamo mkutano wa YUNA 
ambako tulilitumia jukwaa hilo kutoa elimu kwa 
zaidi ya washiriki 200 waliokuwapo sambamba 
na kuwafahamanisha kuhusu huduma na bidhaa 
tulizonazo. Programu ya Wajibu inayokusudia 
kuwaelimisha na kuwahamasisha vijana kufikiria 
mustakabali wao kiuchumi iliendelea kutekelezwa 
kwa mafanikio. Tangu ilipozinduliwa, zaidi ya vijana 
100,000 wamefundishwa mada tofauti zinazohusu masuala ya fedha ili kuongeza uelewa wao juu ya namna 
ya kusimamia fedha zao binafsi, kujenga utamaduni wa kuweka akiba na kuongeza uelewa wa huduma za 
fedha miongoni mwa vijana. Katika maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika, tuligawa mashine za kunawia 
mikono kwa shule 10 jijini Dar es Salaam katika kusaidia vita dhidiya COVID-19.  

Elimu ya
Fedha

Kipindi cha Elimu ya fedha

Kipindi cha Elimu ya fedha
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Kukabili Majanga ya Asili – Kusaidia Kukabili Covid-19 

Mwaka 2020, tulijielekeza kuisaidia jamii nchi nzima, kupambana na janga la COVID-19 kwa kuzuia kusambaa 
kwa virusi vya corona katika jamii pamoja na ushauri wa kuishi katika janga hilo. Tulishirikiana na mamlaka za 
kitaifa hata zile za mitaa na kutoa zaidi ya TZS milioni 200 kukabiliana najanga hilo kote nchini, Tanzania Bara 
na Zanzibar. Wafanyakazi wetu pia walijikusanya na kuchanga kuisaidia jamii tunayoihudumia kwa kugawa 
vifaatiba vya kujikinga zikiwamo barakoa, vitakasa mikono, mashine za kuwekea sabuni hasa kwa makundi 
yasiyojiweza kiuchumi wakiwamo yatima.  

Kukabili 
Majanga Asili

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa akipokea mfano wa hundi kutoka NMB katika 
kujitoa kwake kusaidia mapambano dhidi ya kusambaa kwa virusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19. 
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Mpango wa wafanyakazi wetu kuisaidia jamii 
unawawezesha kujihusisha moja kwa moja na 
jamii tunayoihudumia. Programu hiyo inaendelea 
kuhamaisha ukusanyaji fedha ili kuwasaidia wenye 
uhitaji na kuwafanya wafanyakazi wajisikie ni sehemu 
ya jamii wanayoisaidia. Makundi tofauti katika jamii 
yetu wakiwamo yatima, wagonjwa waliolazwa, na 
wazee tukitaja kwa uchache, wamesaidiwa kupitia 
mpango huo. Mwaka 2020, jumla ya TZS milioni 300 
zilizochangwa zimegusa maisha ya zaidi watu 5,000 
nchi nzima mpaka sasa. Tunajivunia mguso tulioutoa 
kwa jamii yetu na tunatarajia kuendelea kuboresha 
maisha ya watu wanaotuzunguka.  

Kuwahusisha 
Wafanyakazi

Mfuko wa Wakfu (NMB Foundation)
 
Tunapanga kuanzisha Mfuko wa Wakfu (NMB Foundation) utakao kutanua uwekezaji wa benki kwa jamii 
kwa kuwezesha miradi ya maendeleo ya jamii tofauti kwenye maeneo ya kilimo, elimu, afya, uwezeshaji 
kiuchumi, ujasiriamali, na kukabili majanga. Lengo letu ni kutanua ushawishi wetu kwa jamii nchi nzima 
kwa kufanikisha miradi inayotatua changamoto zao.  

5,000
nchini Tanzania

Watu waliofikiwaMchango wa jumla ya

TZS 
MILLION

300  
Mfanyakazi wa NMB akichangia damu
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Udhibiti 
Majanga 
Mwongozo wa Benki wa Kukabiliana Majanga na Miongozo umejielekeza katika maeneo manne ya kipaumbele 
ambayo ni:

•	 Kulinda Nembo ya Benki, Heshima yake, na Uendelevu ilionao.

•	 Kulinda faida na kuendelea kukua.

•	 Kuendelea kuwa na uwiano imara kwenye mizania.

•	 Kuhakikisha inakidhi matakwa na viwango vyote vya kiudhibiti, vya ndani na kimataifa.

Licha ya athari za COVID-19 kwenye uchumi wa dunia, faida ya Benki baada ya kodi ilikuwa kubwa zaidi mwaka 
2020 kuliko mwaka 2019. Benki pia ilikuwa na uwiano mzuri wa ukwasi juu ya unaopendekezwa na mamlaka 
za udhibiti na ukomo wa ndani katika mwaka husika. Viashiria (uwiano)  muhimu vyote vilikuwa ama juu au 
sambamba na vile vya kisekta nchini. Uwiano wa ubora wa mali uliimarika mwaka 2020 huku uwiano wa 
mikopo chechefu ukishuka mpaka 5% kutoka 7% uliokuwapo mwishoni mwa mwaka 2019.

NMB inatumia Mfumo wa Kitaasisi wa Kukabili Majanga kuisaidia Benki kufanikisha malengo yake ya kimkakati 
huku ikihakikisha uvumilivu wake hauvuki kikomo kilichowekwa kwenye Mwongozo wa Benki wa Vihatarishi 
unaotoa kiwango cha chini na cha juu ambacho wafayakazi na menejimenti wanaruhusiwa kutekeleza 
majukumu yao bila kuvuka mipaka inayoweza kuisababishia Benki hasara. Hatua zilizomo katika Mfumo wa 
Kitaasisi wa Kukabili Majanga, zikizingatiwa, zinatoa uhakika wa kuepuka hasara. Afisa Mkuu wa Udhibiti wa 
Athari na Ikibali ndiye anayehusika na usimamizi wa hatua hizi kuhakikisha Benki inatekeleza na kuufuata 
Mfumo wa Kitaasisi wa Kukabili Majanga.

1

2

3

4
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Taarifa ya Vihatarishi 
ya NMB 
Benki inakitambua kihatarishi kuwa ni chochote kinachoweza kusababisha madhara kwenye shughuli 
na biashara ya Benki kutokana na hatua za ndani au hatua za ndani za hapo baadaye au sababu za nje ya 
kampuni. Kihatarishi ni uwezekano wa tukio litakaloathiri mtaji, thamani au nembo ya Benki na matokeo 
yake ya utendaji. Benki ya NMB imevigawanya vihatarishi hivi katika makundi manne yanayoendana na 
yaliyoainishwa na Benki Kuu ya Tanzania kwenye Mwongozo wa Kudhibiti Vihatarishi ambavyo ni; Vihatarishi 
vya Kiutendaji,  Vihatarishi vya Kukopesha, Vihatarishi vya Ukwasi, Vihatarishi vya Soko, Vihatarishi vya 
Utimilifu na Vihatarishi vya Kimkakati.

Maelezo ya Vihatarishi 
Vikuu

Taarifa ya Vihatarishi ya NMB 
mwaka 2020

Mikakati ya Udhibiti wa Vihatarishi

Vihatarishi vya Kukopesha

Ni uwezekano kwamba 
mkopaji atashindwa 
kutekeleza majukumu 
na wajibu wake wa 
kwenye mkataba na NMB 
na kwamba dhamana 
aliyoiweka haitakuwa na 
thamani ya kurudisha 
fedha zote  alizokopa Benki. 
Kihatarishi cha Mkopo pia 
kinajumuisha kihatarishi 
cha utoaji mkopo, sekta 
inakotolewa mikopo, na 
kihatarishi cha marejesho. 

Katika mwaka huo, kulikuwa na 
maboresho kwenye thamani ya mali 
huku uwiano wa mikopo chechefu 
ukifika  5% mwishoni mwa mwaka 
2020 kutoka 7% uliokuwapo mwaka 
uliotangulia. 

Taarifa ya Vihatarishi na ukomo wa 
utoaji mikopo kisekta ilihuishwa 
mwaka 2020 sambamba na Mpango 
wa Muda wa Kati wa Benki kwa lengo 
la kuwa na ukuaji endelevu wa mizania 
huku tukipunguza kihatarishi cha kutoa 
mikopo kwa sekt amoja.

Ukopeshaji makini ndio msingi wa benki yoyote makini. 
Hii inajumuisha kuzingatia mahitaji ya muda mrefu ya 
kila mteja wetu na uwezo wake wa kurejesha. Mbinu 
kadhaa zilitumika kwa muda wote ili kudhibiti vihtarishi 
vya kukopesha.  

Katika utawala, uamuzi wa mwisho kabisa wa mkopo 
hutolewa na Kamati ya Bodi ya Mikopo inayoshirikiana 
na kamati za menejimenti kupitia maombi, uzingatiaji 
wa utaratibu wa kutoa mkopo pamoja na ubora wa 
mteja anayeomba. Matawi yetu nayo yanao uwezo wa 
kutoa kiasi fulani cha mikopo kwa ukomo uliowekwa na 
menejimenti.  

Upimaji uwezekano wa kushindwa kurejesha hufanywa 
mara kwa mara kufuatilia ukwasi wa Benki. Mikupuo 
miwili  ya upimaji uwezekano wa mteja kushindwa 
kurejesha mkopo wake ilifanywa mwaka 2020 kwa 
kuzingatia maeneo yote muhimu ya vihatarishi 
(ukwasi, soko, ukopeshaji, utendaji pamoja na matukio 
yanayotokea kwa nadra), na hatua za kukabiliana na kila 
aina ya kihatarishi kuwekwa.

Idara Maalumu ya Mikopo inayoshirikiana kwa ukaribu 
na wateja wenye changamoto, inatekeleza hatua kadhaa 
za kuwasaidia wateja hao kwa kuzingatia miongozo ya 
ndani ya Benki pamoja na matakwa ya miongozo ya 
udhibiti wa mamlaka ili kuboresha biashara za wateja 
hao. 

Benki imechukua hatua kadhaa zilizozingatiwa katika 
utoaji wa mikopo kwa kutumia mfumo wa kidijitali 
huku mikopo yote ikiratibiwa kutoka sehemu moja hali 
iliyoongeza ufanisi.  

Taarifa ya Vihatarishi pia ilihuishwa mwaka 2020 kwa 
kuweka ukomo wa sekta mpya pamoja na mpango 
wa usimamizi kwa kuongeza ngazi za uthibitishaji 
zikiongezwa kabla mikopo ya viwango tofauti 
haijatolewa. Mfumo wa usimamizi wa mikopo wa Benki 
pia umeimarishwa ili kutoa msaada zaidi.

UTAWALA 
BORA
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Maelezo ya Vihatarishi 
Vikuu

Taarifa ya Vihatarishi ya NMB 
mwaka 2020

Mikakati ya Udhibiti wa Vihatarishi

Vihatarishi vya Utendaji

Ni uwekezekano wa 
hasara kutokea kutokana 
na makosa ya ndani au 
kutofanyakazi kwa mifumo 
ya udhibiti, makosa ya 
kibinadamu au matukio 
ya nje. Kihatarishi cha 
Utendaji pia kinajumuisha  
masuala ya kisheria na 
taarifa (yaani uwezekano wa 
kupata hasara kutokana na 
kutokuwa na usalama wa 
kutosha wa taarifa kuhusu 
siri, upatakanaji na uhakika 
wa huduma).

Tathmini ya Kihatarishi cha Utendaji 
ya Benki inaonyesha iko imara. Lengo 
la NMB ni kuendelea kupunguza kiasi 
cha kihatarishi hiki kwa kuzingatia 
aina ya shughuli zake, mkakati, 
uwezo wa kuhimili na soko. Ingawa 
hasara kwenye operesheni kubwa 
hutokea kwa nadra, Benki inakuwa 
makini wakati wote kuziepuka. 
Inapotokea kihatarishi kimetokea 
na Benki ikaathariwa, mara zote 
inahakikisha inayo bima kufidia hasara 
itakayojitokeza kwa ukomo fulani.

Kadri dunia inavyokuwa ya kidijitali, 
NMB inatambua umuhimu wa  kuwa 
na mifumo salama zaidi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (Tehama) 
kujilinda na uvamizi wowote wa 
kimtandao unaoweza kujitokeza. Upo 
mpango wa kutoa uelewa wa mara 
kwa mara kwa wafanyakazi na wateja 
wetu kuhusu hatari ya uvamizi wa 
kimtandao juu ya uwekezaji mkubwa 
uliofanywa kwenye idara ya Tehama na 
mifumo yake ya udhibiti. Sera za ulinzi 
na usalama huhuishwa na kuboreshwa 
mara kwa mara ili kuendana na 
mabadiliko yaliyopo sokoni sambamba 
na kuzikabili hatari nyingine zilizopo na 
zinazojitokeza.

Mikakati kadhaa ya kudhibiri Vihatarishi vya Utendaji 
imewekwa na inatekelezwa  sambamba na Mfumo wa 
Kitaasisi wa Kukabili Majanga.     

Wafanyakazi 

Ubakizaji wa vipaji na vipawa, urithishaji wa majukumu 
na uendelezaji wa taaluma za wafanyakazi ni miongoni 
mwa mbinu zinazotumika kudhibiti Vihatarishi vya 
Utendaji ambavyo vinahusiana kwa karibu na rasilimali 
watu yetu. Mbinu hizi hutumika kuhakikisha kuna 
watu wenye ujuzi unaohitajika, majukumu, na rasilimali 
zinazohitajika kufanikisha utendaji.    

Benki inayo miiko ya utumishi inayowaongoza 
wafanyakazi wote katika utekelezaji wa majukumu yao 
kuhakikisha kila mmoja anatenda kwa uadilifu   

Kuna sera na miongozo ya ziada kuhakikisha  ulaghai au 
vitendo vingine vyovyote vya aina hiyo vinadhibitiwa, 
iwe vinaanzia ndani au nje ya Benki.  

Mchakato 

Benki inazo sera za kudhibiti Vihatarishi vya Utendaji 
inayosimamiwa na kufanyakazi vizuri kuzuia uwezekano 
wa kutokea hasara. 

Mbinu na mifumo kadhaa imewekwa kama sehemu 
ya Mfumo wa Kitaasisi wa Kukabili Majanga ikiwamo 
Mifumo ya Kutathmini Vihatarishi, majaribio ya udhibiti 
na mapitio hufanywa na Mfumo Maalumu wa Usalama 
wa Kuzuia Uvamizi wa Mifumo, pamoja na kuandaa 
ripoti ya tathmini ya vihatarishi ili kuongeza udhibiti. 

Matukio ya uvamizi wa mifumo na namna ya kukabiliana 
nayo hujadiliwa kamati za menejimenti ikiwamo Kamati 
ya Vihatarishi na uzingatiaji ambayo ndio ngazi  ya 
juu kabisa katika udhibiti wa vihatarishi. Ufuatiliaji wa 
mifumo ya udhibiti hufanywa mara kwa mara ukienda 
sambamba na mabadiliko makubwa katika operesheni 
na utoaji wa bidhaa na huduma zetu kuhakikisha 
kunakuwa na ufanisi unaohitajika.

Kupitia Mpango wa uendelevu wa Biashara, Benki 
imejiandaa kukabiliana na athari za vihatarishi 
vinavyoweza kutokea ili kupunguza madhara yake 
yakiwamo majanga ya asili, haraka iwezekanavyo mara 
tu yatakapotokea.

Kwa kuzingatia viwango vya kimataifa kudhibiti 
tathmini ya vihatarishi na majanga yanayoweza kutokea, 
tunahakikisha kuna hatua muhimu katika ngazi zote kwa 
taarifa zote na mifumo yote kwa kutumia sera zetu za 
ndani zinazotuongoza katika kulinda taarifa.

Mifumo 

Benki inaendelea kuboresha mifumo yake ya kidijitali 
ili kuwa na ufanisi mkubwa zaidi. Kwa uwekezaji wa 
mara kwa mara kwenye majukwaa mapya ya teknolojia, 
Benki inapata ufanisi zaidi katika kupata taarifa, kupima 
ukubwa na kutambua kiini hivyo kurahisisha  ufanyaji  
uamuzi.    
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Maelezo ya Vihatarishi 
Vikuu

Taarifa ya Vihatarishi ya NMB 
mwaka 2020

Mikakati ya Udhibiti wa Vihatarishi

Vihatarishi vya Utimilifu

Vihatarishi vya Utimilifu

Vihatarishi vya Utimilifu 
ni hatari iliyopo au 
itakayojitokeza kwenye 
mapato, mtaji au heshima ya 
Benki kutokana na uvunjifu 
wa/au kutotekeleza sheria 
na kanuni za nchi, mikataba 
au makubaliano, masharti 
ya utoaji huduma na 
uendeshaji biashara, maadili, 
pamoja na kukosea kutafsiri 
sheria na kanuni zilizopo.

Taasisi hujikuta zikishindwa 
kutekeleza sheria, kanuni, 
mikataba na makubaliano 
yaliyopo dhidi ya wadau 
mbalimbali mfano mamlaka 
za udhibiti, wateja, wabia, 
pamoja na mamlaka za 
kodi na mapato, Serikali za 
Mitaa, pamoja na mamlaka 
nyingine.

Kwa kuwa Benki inayoongoza nchini, 
NMB haiwezi kuruhusu ionekane kuwa 
ni taasisi isiyokidhi vigezo  na masharti 
ya kisheria na udhibiti. Kulingana 
na Mwongozo wa Vihatarishi, NMB 
wakati wote itatenda kwa weledi wa 
hali ya juu na kuzikabili hatari zote 
zinazojitokeza ili kuharibu nembo 
yake kwa kutumia sheria za ndani 
hata za kimataifa. Wakati wote, NMB 
inadumisha uhusiano mzuri na 
wadau wake wote wakiwamo wateja, 
mamlaka za kodi, wabia, Serikali za 
Mitaa, na mamlaka nyinginezo. Hatua 
zinazochukuliwa na Menejimenti 
na Bodi ya Wakurugenzi katika suala 
lolote, wakati wote, huzingatia maadili  
ya NMB.

Hapakuwa na uvunjaji wa sheria wala 
kanuni yoyote mwaka 2020 ambao 
ungeifanya Benki itozwe faini au  
kupewa adhabu nyingine yoyote.

Menejimenti inaendelea kuweka 
msisitizo katika utekelezaji wa mahitaji 
yote ya kikanuni na kisheria  na 
haina uvumilivu kwa mfanyakazi 
zsiyezingatia hilo.

Vihatarishi vya Utimilifu vinadhibitiwa  kwa kuzingatia 
mwongozo wa Mfumo wa Kitaasisi wa Kukabili Majanga.

Utaratibu mpya wa Benki Kuthibitisha Bidhaa Mpya 
unahakikisha sheria na kanuni zote zimezingatiwa ili 
kuepuka uwezekano wowote wa kutokea kwa Vihatarishi 
vya Utimilifu kwa kipindi chote cha uwepo wa huduma 
husika.     

Vihatarishi vya Utimilifu pia vinahusisha utaratibu 
wa kumfahamu na kujiridhisha na mteja. Masuala 
yanayobainika kuhusu vihatarishi hivi yanapelekwa 
Kamati ya Vihatarishi pamoja na kamati nyingine za 
menejimenti kwa wakati ili hatua stahiki zichukuliwe 
haraka iwezekanavyo.

NMB inayo idara mahsusi inayohusika kusimamia 
vihatarishi hivi inayoongozwa na   Mkuu wa Idara ya 
Utimilifu ambaye anahudumu kama Afisa Mdhibiti 
wa utakatishaji fedha vilevile. NMB inazo hatua 
kadhaa za kutambua na  kudhibiti miamala yenye 
dalili za kutakatishwa au ya udanganyifu. Uchambuzi 
wa miamala yote na utambuzi wa watu na taasisi 
zinazohusiana na Benki hufanyika mara kwa mara na ni 
endelevu. 

Benki pia inawekeza kwenye teknolojia kila inapobidi 
kuongeza ufanisi katika utendaji na kuna mikakati ya 
kufunga mifumo ya Kudhibiti Utakatishaji Fedha, kubaini 
ulaghai, na kuzuia  miamala inayotia wasiwasi. 

UTAWALA 
BORA
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Maelezo ya Vihatarishi 
Vikuu

Taarifa ya Vihatarishi ya NMB 
mwaka 2020

Mikakati ya Udhibiti wa Vihatarishi

Vihatarishi vya Ukwasi

Vihatarishi vya Ukwasi 
ni uwezekano wa Benki 
kushindwa majukumu yake 
ya kulipa amana zilizoiva. 
Vihatarishi vya Ukwasi 
hutokea pindi muundo 
wa madeni yanayopaswa 
kulipwa yanapokuwa 
hayaoani na ukusanyaji 
mapato.

Vihatarishi vya Ukwasi ni 
hatari ya Benki kushindwa 
kuwa na kiasi cha chini ch 
amtaji unaohitajika kutoa 
huduma za benki kwa 
mujibu wa kanuni za Benki  
Kuu ya Tanzania na kanuni za 
kimataifa pia.

Kwa ujumla, Benki hutunza ukwasi wa 
kutosha kuhakikisha inakidhi mahitaji  
yaliyopo au dharura itakayojitokeza. 
Ukwasi huu unajumuisha akiba iliyopo 
Benki Kuu pamoja na dhamana 
zinazouzika kirahisi ambazo zinaweza 
kupelekwa Benki Kuu au kuuzwa ndani 
ya muda mfupi. NMB pia inafuatilia 
kwa ukaribu tofauti ya muda wa kuiva 
kwa amana mbalimbali inazomiliki 
sambamba na muda wa kulipa madeni 
iliyonayo.

Hatua kadhaa za unafuu 
zilizochukuliwa na kutolewa kwa 
wateja walioathirika na athari za 
COVID-19 ambazo zilitangazwa na 
Benki Kuu ya Tanzania zilitekelezwa 
kwa mafanikio makubwa kwa 
kufanikisha taasisi za fedha kuwa 
na ukwasi wa kutosha katika 
kipindi hicho kigumu. Hatu ahizo 
zilijumuisha kupunguza kiasi cha akiba 
kinachopaswa kuwekwa Benki Kuu, kati 
ya unafuu mwingi uliotolewa. Ufanisi 
na kukua kwa Benki hasa ongezeko 
la thamani ya mali kwa mwaka huo 
uliokuwa na changamoto nyingi za 
kibiashara kutokana na janga hilo 
uliongeza shinikizo la ukwasi kuelekea 
mwishoni mwa mwaka 2020.  Hali 
hiyo inaendelea kufuatiliwa kwa karibu 
na hatua kadhaa za kukabiliana nayo 
zikiendelea kuchukuliwa.

Uwezekano wa kushindwa kulipa 
miamala yake iliyopo kimkata kwa 
Benki ya NMB ni mdogo kutokana na 
uimara wa mtaji ilionao kwani uwiano 
wa mtaji wake iliokopa upo ndani ya 
kanuni za mamlaka ambao ni 14.5%. 
Uwiano wa mtaji mkuu wa Benki ni 
(ukihusianishwa na mtaji iliokopa) 
ni 19 %, wakati jumla ya uwiano wa 
mtaji (mtaji mkuu na mtaji uliokopwa) 
ulikuwa 21% mwishoni mwa mwaka 
2020.

Vihatarishi vya Ukwasi NMB Vinatazamwa na kufuatiliwa 
kila siku na idara ya Hazina kwa ushauri wa karibu 
wa idara ya Tehama  (Timu ya Uratibu wa vihatarishi 
VYa Masoko). Nyenzo na mbinu kadhaa hutumika 
kukabiliana na Vihatarishi hiki ikiwamo ukomo wa 
mifumo, mamlaka ya wakala, kati ya nyingi zilizopo na 
zinazotumika. Ufuatiliaji wa karibu wa Vihatarishi vya 
ukwasi hufanyika kila mwezi katika jukwaa la Kamati ya 
Mali na Madeni.  

Vihatarishi vya Ukwasi Vinaratibiwa na kufuatiliwa na 
Kamati ya Mali na Madeni ukiacha kamati kadhaa za 
menejimenti.

Upimaji wa Vihatarishi hiVi ni njia nyingine ya kufuatilia 
ukwasi wa Benki. Awamu mbili za upimaji zilifanyika 
mwaka 2020 kwa kuhusisha uwezekano wa Benki 
kutokuwa na uwezo wa kutekeleza majukumu yake ya 
kufanikisha miamala kwenye maeneo yote muhimu  
(ukwasi, fedha taslimu, masoko, utoaji mikopo, Vihatarishi 
vya kiutendaji pamoja na janga lolote linaloweza 
kujitokeza).
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Maelezo ya Vihatarishi 
Vikuu

Taarifa ya Vihatarishi ya NMB 
mwaka 2020

Mikakati ya Udhibiti wa Vihatarishi

Vihatarishi vya Masoko

Vihatarishi vya Masoko 
ni hasara zinaweza 
kuiathiri mizania kutokana 
na mabadiliko yoyote 
yanayotokea sokoni, yaani, 
kiwango cha riba, viwango 
vya ubadilishaji fedha za 
kigeni, gharama za mikopo 
wa mtaji tunayochukua,  na 
bei ya bidhaa. Vihatarishi 
vya Masoko vinajumuisha 
amana za wateja na mikopo 
inayotolewa kwa wateja 
pamoja na   bidhaa za Soko 
la Hisa zinazomilikiwa ama 
kutunza thamani ya fedha au 
ziuzwe baadaye. 

Vihatarishi vya Masoko kwa Benki 
ya NMB vipo chini. Maeneo yenye 
uwezekano mkubwa wa kuathiri 
biashara ni kiwango cha riba na 
ubadilishaji wa sarafu za nje ambazo 
ni sehemu ya biashara ya msingi wa 
Benki.

Vihatarishi vya Masoko hutazamwa na kufuatiliwa kila 
siku na Idara ya Hazina kwa kushirikiana kwa karibu sana 
Idara ya Tehama (Kamati ya Vihatarishi vya Soko). Nyenzo 
kadhaa hutumika kuratibu na kufuatilia vihatarishi hivi 
kwa mfano ukomo wa mifumo, ukomo wa mamlaka ya 
wakala nk. Kuna ufuatiliaji wa karibu wa masuala yote 
yanayohusu Vihatarishi vya Masoko unaofanywa na 
Kamati ya Mali na Madeni  (ALCO) kila mwezi na pamoja 
na kamati nyingine muhimu za menejimenti.

Vihatarishi vya Malengo ya 
Kimkakati

Vihatarishi vya Malengo ya 
Kimkakati ni athari za sasa 
au zinazoweza kujitokeza 
kwenye mapato, mtaji 
au heshima ya kampuni 
kutokana na uamuzi mbaya 
wa kibiashara ulofanywa, 
utekelezaji mbaya wa 
uamuzi uliofanywa au 
kutowajibika ipasavyo 
kuitikia mabadiliko ya sekta, 
au mabadiliko ya teknolojia. 

Vihatarishi hivi ni matokeo ya 
kuunganishwa kwa malengo 
ya kimkakati ya kampuni, 
malengo ya kimkakati 
ya biashara yaliyoweka 
kufanikisha malengo 
ya kampuni,  rasilimali 
zilizotengwa kufanikisha 
malengo haya, na ubora wa 
utekelezaji.

Vihatarishi vya Malengo ya Kimkakati 
hutizamwa na kufuatiliwa na 
menejimenti ambayo hutekeleza 
mapendekezo ya kukabiliana 
nacho. Mwaka 2020, NMB iliuhuisha 
Mpango wa Maendeleo wa Muda 
wa Kati (2021-2025). Mpango 
huo utatekelezwa na kufuatiliwa 
kwa kina kila wakati kulingana na 
mabadiliko na mwenendo wa soko na 
kufanyiwa mabadiliko wakati wowote 
itakapohitajika.

Benki imejipanga na kujielekeza  kutekeleza Mpango 
wa Maendeleo wa Muda wa Kati. Mapitio ya mara kwa 
mara hufanywa kwa kuzingatia mabadiliko yanayotokea 
sokoni.  

UTAWALA 
BORA
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Tunaamini katika kutumia na kuzingatia viwango bora zaidi vya utawala wa kampuni. Bodi, Menejimenti na 
wafanyakazi wa NMB wanazingatia maadili ya kazi ambayo ni uwazi, uadilifu, uaminifu na uwajibikaji, ambayo 
ni muhimu kwa ajili ya kufanikisha utawala bora na ufanisi uliotukuka katika taasisi yoyote.

Misingi ya utawala bora wa kampuni inakubalika kama kichocheo cha ufanisi duniani kote. Jukumu la 
kuhakikisha kunakuwa na utawala bora wa kampuni lipo mikononi mwa wakurugenzi.

Bodi ya Wakurugenzi 

MAJUKUMU 

Bodi inalo jukumu na inawajibika kutoa ushauri na mwongozo kuhusu utawala bora wa kampuni. Wakurugenzi 
wanao wajibu wa kuonyesha uongozi, uadilifu na kutoa uamuzi unaozingatia uwazi, haki, na uwajibikaji.

Bodi inalo jukumu la kuteua Menejimenti, kuweka mpango mkakati wa kampuni, sera, hatua za kuzingatiwa 
katika uendeshaji na utoaji huduma ikiwamo hatua za kutambua hatari zilizopo au zinazoweza kujitokeza na 
kuiathiri kampuni. Vilevile, Bodi inawajibika kuendeleza uhusiano mzuri na wadau wengine wote. 

MUUNDO 

Mwaka 2020 Bodi ya Wakurugenzi iliundwa na wakurugenzi tisa wasio watendaji ambao wana uzoefu, uwezo 
na maarifa tofauti.

UTEUZI 

Uteuzi wa wajumbe wa Bodi unaongozwa na katiba na mwongozo wa kuanzisha kampuni, pamoja na 
maelekezo ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na Mamlaka ya Masoko ya Hisa na Mitaji, kwa kuzingatia  Sheria ya 
Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na Sheria ya Mamlaka ya Masoko ya Hisa na Mitaji ya mwaka 1994, 
mtawalia. Wanahisa wenye zaidi ya 10% ya mtaji wa NMB wanayo haki ya kumteua mwakilishi mmoja kwa kila 
10% ya hisa walizonazo. Majina hayo huwasilishwa katika Mkutano Mkuu wa Mwaka kwa ajili ya kuidhinishwa 
kisha kupelekwa BoT kwa ajili ya kuthibitishwa.

Wakurugenzi wote wasio watendaji hustaafu kwa mzunguko na wanaweza kuchaguliwa tena kwa kuzingatia 
mwongozo wa uanzishwaji wa kampuni. Mzunguko wa wajumbe hufanywa ili kupata uzoefu na maarifa 
tofauti kutoka kwao. Mihula ambayo mjumbe anaweza kuhudumu haina ukomo. Kwa mujibu wa Sheria ya 
Makampuni ya mwaka 2002 mjumbe atastaafu ukurugenzi wa Bodi akiwa na umri wa miaka 70. Hata hivyo, 
kuna kifungu kinachomruhusu kuchaguliwa tena katika sheria hiyo.

Utawala wa 
Kampuni
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KUJIUZULU 

Mwaka 2020, aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi, Profesa Joseph Semboja alistaafu.  Wajumbe wapya; Dkt. Edwin 
P. Mhede na Juma Kisaame waliteuliwa na Margaret Ikongo akateuliwa tena kuendelea kuwa mjumbe katika 
Mkutano Mkuu wa Mwaka 2020.  Dkt. Mhede alichaguliwa na Wajumbe wa Bodi kuwa Mwenyekiti wa Bodi 
kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Profesa Semboja.

MIKUTANO YA BODI

Bodi hukutana kila baada ya miezi mitatu au wakati wowote itakapoonekana kuna haja ya kufanya hivyo.

Mwaka 2020, Bodi na kamati zake zilikutana kujadili kuamua masuala kadhaa ya kibiashara. Kamati za Bodi 
hukutana kwa niaba ya Bodi kuelekeza Benki vile ipasavyo kuwa na kuharakisha ufanyaji uamuzi. Kamati nne 
za Bodi ni: Kamati ya Utendaji ya Bodi (BARCC), Kamati ya Ukaguzi wa Hesabu za Fedha, Vihatarishi na Ikibali 
(BCC), Kamati ya Bodi ya Rasilimaliwatu na Mishahara (BHR&RC), na Kamati ya Bodi ya Mikopo (BEC).

Idadi ya mikutano iliyofanyika mwaka huo imetajwa kwenye mabano 

•	 Bodi ya Wakurugenzi (9) 

•	 Kamati Tendaji ya Bodi (4) 

•	 Kamati ya Ukaguzi wa Hesabu za Fedha, Vihatarishi na Ikibali (10)

•	 Kamati ya Bodi ya Rasilimaliwatu na Mishahara (4) 

•	 Kamati ya Bodi ya Mikopo (14)  

Jedwali lifuatalo linaonyesha idadi ya mikutano iliyofanyika mwaka 2020 na mahudhurio ya wajumbe:

Wakurugenzi Bodi (9) BARCC (10) BCC (14) BHR&RC (4) BEC (4)

Dkt. Edwin P. Mhede * 5 n/a n/a n/a 2

Juma Kisaame *  6 3 n/a n/a 1

George Mandepo 7 n/a 10 3 1

Margaret Ikongo 9 n/a 14 4 4

Mathias Magwanya 9 10 n/a n/a n/a

Dkt. George Mulamula 9 10 n/a  n/a n/a

Leonard Mususa 9 10 14  n/a n/a

Christine Glover 9 n/a 13 3 4

Hendrik Reisinger 9 n/a 14 4 n/a

n/a – haitumiki	
* Aliteuliwa Juni 5 mwaka 2020
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Wakurugenzi Jumla ya Malipo

Dkt. Edwin P. Mhede  25,355,962 

Juma Kisaame  16,693,808 

George Mandepo  36,613,966 

Margaret Ikongo  45,307,185 

Mathias Magwanya  37,159,052 

Dkt. George Mulamula  37,761,738 

Leonard Mususa  41,744,504 

Christine Glover  37,366,474 

Hendrik Reisinger  37,435,611 

Jumla  315,438,301

Malipo kwa Wakurugenzi yaliyofanywa Mwaka 2020

TATHMINI YA BODI

Bodi yenyewe hujitathmini mara kwa mara ili kuimarisha utawala wake pamoja na kamati zake.

MAFUNZO 

Mafunzo hutolewa kuhakikisha Bodi inaendelea kuwa na maarifa na taarifa kulingana na mabadiliko 
yanayoendelea kutokea sokoni. Mwaka 2020, mafunzo kadhaa yalitolewa kwa wajumbe wa Bodi yakihusisha 
Uongozi wa Bodi na Utawala wa Kampuni, Majukumu ya Wakurugenzi wa Bodi na Mabadiliko ya Bodi za 
Wakurugenzi katika Nyakati Zisizotabirika.

UHUSIANO WA WAKAGUZI WA HESABU

Kamati ya Bodi ya Ukaguzi wa Hesabu za Fedha, Vihatarishi na Ikibali pamoja Bodi yenyewe ilifanya mikutano 
na wakaguzi wa nje wa hesabu za fedha kujadili vigezo na masharti ya mkataba, majukumu na masuala 
mengine katika mwaka huo.
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Kamati za Bodi 

KAMATI YA UTENDAJI YA BODI 

Kamati ya Utendaji ya Bodi huisaidia Bodi katika kutekeleza majukumu yake ya kuangalia utekelezaji wa 
malengo yaliyoainishwa kwenye Mwongozo wa uanzishaji wa kampuni. Kamati hii hubeba mamlaka ya 
Bodi ya kusimamia biashara na masuala mengine muhimu ya Kampuni kati ya mkutano mmoja wa Bodi 
na mwingine pindi Bodi inapotakiwa kuchukua hatua katika masuala muhimu iwapo Bodi haiwezi kuitisha 
mkutano kwa wakati huo. 

KAMATI YA UKAGUZI WA HESABU ZA FEDHA, VIHATARISHI NA IKIBALI 

Kamati hii huisaidia Bodi kutekeleza wajibu wake wa kusimamia utekelezaji wa masuala yote kuhusu uadilifu 
wa taarifa za fedha za Benki pamoja na uandaaji wa taarifa za fedha,  mifumo ya kihasibu na udhibiti wa fedha, 
ukaguzi wa nje wa mwaka wa taarifa za fedha, ufanisi wa ukaguzi wa ndani wa hesabu za fedha, Vihatarishi na 
Ikibali; kutii sheria na matakwa ya kanuni; kuzingatia na kutekeleza Kanuni za Kimataifa za Uandaaji wa Taarifa 
za Fedha pamoja na kuzingatia Sheria husika, kanuni na miongozo.

KAMATI YA BODI YA RASILIMALIWATU NA MISHAHARA 

Jukumu la msingi la Kamati hii ni kuisaidia Bodi ya Wakurugenzi kuwawakilisha wanahisa kuhakikisha 
Benki inazo sera imara za malipo ya mishahara na marupurupu ambazo zinamtendea haki kila mfanyakazi, 
wakurugenzi na watumishi kulingana na utendaji wao, kwa kuzingatia sheria na viwango vya juu  zaidi vya 
utawala bora. 

KAMATI YA BODI YA MIKOPO

Kamati inaisaidia Bodi kuratibu na kufuatilia Vihatarishi vya Ukopeshaji kwa kuzingatia viwango vya kimataifa 
vya utaratibu wa ukopeshaji na miongozo na matakwa ya BoT. Bodi inawajibika kupitia na kuthibitisha sera ya 
ukopeshaji wa Benki pamoja na kuipitia na kuithibitisha maombi ya mikopo inayozidi ukomo uliowekwa kwa 
menejimenti. Vilevile, inafuatilia na kusimamia mambo yote yanayohusu au yanayoweza kuhatarisha uwezo 
wa Benki kudhibiti Vihatarishi vya Ukopeshaji, sasa au baadaye.

KATIBU WA KAMPUNI

Katibu wa kampuni ni Bi Lilian Komwihangiro,  hutoa msaada na mwongozo kwa Bodi kwenye masuala 
yote muhimu kuhusu utawala na maadili. Yeye pia anahusika kuwatambulisha wajumbe wapya wa Bodi 
kuhusu mazingira, menejimenti na kila kitu kinachohusu Kampuni. Pia, kuwajulisha wajumbe wa Bodi kuhusu 
mabadiliko yoyote ya sheria  na kanuni za uongozi. 

MAWASILIANO NA WANAHISA

Kampuni inatambua kuwa mawasiliano ya uhakika na wanahisa wake ni muhimu kwa ajili ya utawala bora wa 
kampuni. Baada ya kuchapisha taarifa zake za fedha, huwashirikisha wawekezaji kuwasilisha matokeo hayo na 
kujibu maswali yote yatakayoulizwa kwa kina.

Wanahisa wanahimizwa kuhudhuria Mkutano Mkuu wa Mwaka utakaofanyika Ijumaa ya Juni 4 mwaka 2021 
na kushiriki kujadili mustakabali wa Kampuni.



Taarifa ya Mwaka 2020   74

K U F I K I A 
KILELE KIPYA

Bodi ya Wakurugenzi

Dr. Edwin P. Mhede  |  Mwenyekiti wa Bodi

Dkt. Mhede alichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Bodi, baada ya kuteuliwa kujiunga na Bodi 
ya Wakurugenzi ya Benki ya NMB Plc Juni 5, 2020. Kitaaluma na kiutendaji ni mchumi 
wa maendeleo akiwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 15 katika Serikali, maendeleo ya sekta 
binafsi na tasnia ya benki hasa katika maeneo ya biashara, uchambuzi na sera za uchumi, 
mashauriano ya kimataifa, utafiti wa viwanda na uwekezaji, na ushuru na usimamizi wa 
forodha.

Kabla ya kuwa na wadhifa huu NMB, Dk Mhede ameshika nafasi mbalimbali za kiufundi 
na usimamizi Serikalini zikiwamo Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
na Naibu Katibu Mkuu wa Biashara na Uwekezaji katika Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji (MITI). Dkt. Mhede, ambaye hapo awali alifanya kazi ya Ushauri Benki ya Dunia, 
katika mradi wa Ushindani wa Utengenezaji wa Bidhaa Rahisi za Kiafrika na alifanya utafiti 
mfupi na kutoa maoni katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), anatambuliwa 
kwa kuongoza programu mbalimbali za kiuchumi za ukuaji wa sekta za umma na binafsi 
Tanzania.

Dkt. Mhede ametoa machapisho ya kiuchumi yanayoheshimika katika majarida ya 
wasomi mashuhuri. Alipata Shahada ya Uzamivu (Ph.D) na Uzamili (MA) katika Uchumi 
wa Maendeleo kutoka Taasisi ya Taifa ya Mafunzo ya Sera (GRIPS) huko Tokyo, Japan. Pia, 
ana shahada ya kwanza ya Sayansi katika Uchumi wa Kilimo na Biashara ya Kilimo kutoka 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), Morogoro, Tanzania.

.

Margaret Ikongo  |  Mkurugenzi wa Bodi

Bi. Margaret Ikongo ni mshauri wa masuala ya bima na udhibiti wa vihatarishi ambaye 
aliwahi kufanya kazi Shirika la Bima la Taifa.(NIC) na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Bima Tanzania (TIRA). Akiwa NIC alikuwa Mkurugenzi Mtendaji na TIRA alifanya kazi kama 
mshauri maalumu wa Kamishna wa Bima.

Ni mwanachama mshirika wa Taasisi ya Bima Uingereza, na mwanachama wa Taasisi ya 
Udhibiti wa Vihatarishi. Bi Ikongo pia ana Diploma ya Juu ya Bima, Diploma ya Uzamili 
ya Usimamizi wa Fedha,na Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara (MBA – Fedha) 
kutoka Chuo Kikuu Huria Tanzania. Bi. Ikongo ni mkurugenzi wa bodi mbalimbali Tanzania 
na Afrika.
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Christine Glover  |   Mkurugenzi wa Bodi

Bi. Glover aliteuliwa kujiunga na Bodi ya Wakurugenzi ya NMB Juni 2018. Akiwa na uzoefu 
wa zaidi ya miaka 30 wa mikakati na operesheni za uendelezaji makazi kifedha, ameshika 
nyadhifa mbalimbali katika taasisi zinazoheshimika ambako pamoja na mambo mengine, 
amefanya kazi ya kuandaa mpango wa fedha wa makazi kwa wenye kipato kidogo, 
kusimamia maendeleo ya makazi na mabadiliko ya miundo kama ya benki. Hadi Novemba 
2017, Bi Glover alikuwa mkuu wa mfuko wa athari za maendeleo (head of development 
impact funds) nafasi ambayo alikuwa nayo tangu Oktoba, 2007. 

Bi. Glover ana Shahada ya Uzamili katika Mipango Miji na Mikoa kutoka Chuo Kikuu cha 
Cape Town na Shahada ya Sanaa katika Historia ya Usanifu (Architectural History) kutoka 
Chuo Kikuu cha Afrika Kusini.

George N. Mandepo  |  Mkurugenzi wa Bodi

Bw. George N. Mandepo ana uzoefu wa miaka 17 katika tasnia ya sheria Tanzania na 
amefanikiwa kufanya kazi kadhaa za ushauri katika shughuli za kibiashara, hususan katika 
madai na usuluhishi pamoja na aina nyingine mbadala za kumaliza migogoro.

Hivi sasa anafanya kazi kama Mkurugenzi wa Usuluhishi katika Ofisi ya Wakili Mkuu 
akiongoza kitengo ambacho kinasimamia usuluhishi wa ndani na kimataifa. Ameshiriki 
katika kamati mbalimbali za sekta ya utafiti, tathmini na au uundaji wa sheria mbalimbali 
hususan sekta za kilimo na madini. Pia ametoa ushauri wa kisheria katika urekebishaji wa 
taasisi na mabadiliko katika taasisi kadhaa za umma.  Kikanda na kimataifa, ameshiriki 
katika vikundi kazi mbalimbali vya uandaaji wa sheria na kutoa ushauri wa utekelezaji. 
Bw. Mandepo ana Shahada ya Uzamili ya Utungaji wa Sheria  kutoka Chuo Kikuu cha 
Strathclyde na Shahada ya Sheria kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambako alijikita 

katika Sheria na Kampuni na Benki.

.

Mathias Magwanya  |  Mkurugenzi wa Bodi

Bw. Mathias C. Magwanya ana uzoefu wa miaka 20 katika ukaguzi wa hesabu na amefanya 
kazi mbalimbali za upembuzi yakinifu. Ana Shahada ya Kwanza ya Biashara katika Uhasibu 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara 
kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe.

Hivi sasa ni Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Ndani wa TANROADS na ni mwanachama wa 
Taasisi ya Wakaguzi wa Hesabu za Ndani – Tanzania. Bwana Magwanya aliteuliwa kujiunga 
na Bodi ya Wakurugenzi ya NMB  Juni, 2018.                     

          



Taarifa ya Mwaka 2020   76

K U F I K I A 
KILELE KIPYA

Dkt. George Mulamula  |   Mkurugenzi wa Bodi

Dkt. Mulamula ni mwanzishi na Afisa Mtendaji Mkuu wa Kituo pekee cha Teknohama 
kinacholea wajasiriamali na wabunifu Tanzania. Bwana Mulamula ni Mshauri Mwandamizi 
wa Serikali katika Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), kwa wajasiriamali na 
wabunifu katika kujenga uwiano sawa  kwa ukuaji wa ujariamali wa TEHAMA.Kabla ya hapo, 
alikuwa Afisa Mtendaji Mkuu Msaidizi wa kwanza (PDCEO) wa Bodi ya Maendeleo Rwanda 
(RDB) na Mshauri Mwandamizi katika Wizara ya Biashara na Viwanda na amezifanyia kazi 
Sera za Wajasiriamali wa Kati na Wadogo (SME). 

Dkt. Mulamula kwa zaidi ya miaka minane, alikuwa Mwafrika wa kwanza Mtaalamu 
Mwandamizi wa Haki Miliki (IP) akifanya kazi na Shirika la Haki Miliki Duniani (WIPO), lenye 
makao makuu yake huko Geneva, Uswisi na amefanya kazi na Serikali za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara katika masuala ya huduma za TEHAMA katika Haki Miliki na ubunifu. 
Pia alisimamia mageuzi makubwa ya Taasisi ya Mawasiliano ya Ngazi za Juu ya Nairobi, 
Kenya kuwa Kituo cha Umahiri alipofanya kazi hapo. Kwa zaidi ya miaka 15, amefundisha 
vyuo mbalimbali vya elimu ya juu katika ukanda na kutoa ushauri kwa taasisi za kimataifa 
na kikanda, pia amehusika katika utengenezaji wa sera za ubunifu na ujasiriamali katika 
TEHAMA. Ameendesha makampuni ya TEHAMA na ameandika kwa kina masuala ya 
TEHAMA, Uhawilishaji Teknolojia kwa Maendeleo Endelevu. Bwana Mulamula ana 
Shahada ya Uzamivu (PhD) katika Uhawilishaji wa Teknolojia ya TEHAMA na Shahada ya 
Uzamili ya Sayansi ya Kompyuta kutoka Chuo Kikuu cha New York.

Juma Kisaame  |  Mkurugenzi wa Bodi

Bw. Juma Kisaame aliteuliwa kujiunga Bodi ya Wakurugenzi ya NMB Juni 2020. Yeye ni 
mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Uganda Revenue Authority mwenye uzoefu 
wa kutosha kwenye sekta ya fedha ikiwamo mikopo ya maendeleo (ukodishaji, nyumba 
na mikopo ya muda maalumu), huduma za benki,  mtaji wa ubia, ukusanyaji madeni na 
umiliki wa hisa na amana, pamoja na umiliki wa hazina na uandaaji wa ripoti zake. Vilevile, 
ameshateuliwa kwenye bodi nyingine tofauti.

Kabla ya kustaafu mwaka 2018, alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya DFCU Ltd 
tangu mwaka 2007 aliiwezesha benki kubadilika kutoka kuwa Taasisi ya Fedha ya wateja 
maalum mpaka kutoa huduma za rejareja kwa mafanikio. Bw. Kisaame alifanikiwa pia 
kuibadili taasisi kutoka benki inayopata hasara mpaka kuanza kutengeneza faida. Kati 
ya mafanikio yake makuu, Bw. Kisaame amefanikisha kuanzishwa kwa Uganda Leasing 
Association mwaka 2002 na sasa anahudumu kama Rais wa African Leasing Association.

Bw. Kisaame ameanzisha majarida ya Lease Link na Afrolease News yanayohamasisha 
maendeleo ya ukodishaji nchini Uganda na Afrika kwa ujumla.

. 
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Leonard C. Mususa  |   Mkurugenzi wa Bodi

Bw.  Mususa aliteuliwa kujiunga na Bodi ya Wakurugenzi ya NMB Juni 2015. Ni mhasibu 
kitaaluma aliyesajiliwa na Bodi ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu akiwa Mhasibu 
anayetambulika (Tanzania). Hadi kufikia Juni 30, 2014. Kwa miaka 14, Bwana Mususa 
alikuwa Mshirika Mkazi Mwandamizi katika kampuni ya PricewaterhouseCoopers 
(PwC), alikofanya kazi kwa miaka 36. Aidha, akiwa PwC alipata uzoefu katika maeneo 
mbalimbaliikijumuisha huduma za malipo, utawala wa kampuni, utoaji taarifa za fedha, 
usimamizi na udhibiti wa hatari.  Pia aliwahi kufanya kazi kama Mkuu wa Uhakiki wa Athari 
na Ubora wa PwC ukanda wa Afrika ya Kati ukijumuisha nchi tisa na alikuwa Mkuu wa 
Kitengo cha kuhakiki hatari na ubora, Uhuru wa kiuweledi na Ubora katika Soko la Afrika 
Mashariki likijumuisha nchi sita.

Bw. Mususa pia ni mjumbe wa bodi wa kampuni mbalimbali fedha, usindikaji, biashara 
na sekta ya habari zikiwamo, Tanzania Breweries Plc, Reliance Insurance Tanzania Limited, 
Nation Media Group na AutoXpress Tanzania Limited.

Hendrik Reisinger  |   Mkurugenzi wa Bodi

Bw. Hendrik Reisinger aliteuliwa kujiunga na Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya NMB mnamo 
Juni 2019. Ni mchumi mwenye uzoefu wa zaidi ya miaka 25 katika sekta ya kibenki na 
udhibiti wa athari, uchambuzi wa biashara na usimamizi wa uwekezaji.

Mwaka 1990, alijiunga na Rabo International ambako ameshika nafasi za Usimamizi wa 
Huduma, Chakula na Kilimo Biashara na Fedha katika Taasisi. Mwaka 2005, aliteuliwa kiwa 
Meneja Mwandamizi wa Uwekezaji na mwaka 2016 akateuliwa kuwa Mkuu wa Uwekezaji 
nafasi ambayo aliishikilia hadi mwaka 2018. Kwa wadhifa huo, alikuwa na jukumu la kujadili 
na kuandaa upatikanaji wa ushiriki wa usawa kwa walio wachache katika kuongoza benki 
za wateja wadogo (rejareja) katika nchi za China, Msumbiji, Zambia , Rwanda na Uganda.

Mwaka 2018 Bw. Reisinger alianzisha kampuni yake ya kutoa huduma za ushauri wa 
kifedha na huduma za uandaaji wa mikutano ya ndani. Ni mkurugenzi mwenye uzoefu 
mkubwa katika Bara la Afrika na Ulaya. Bw. Reisinger ana Shahada ya Sayansi ya Historia ya 
Uchumi na Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika Uchumi wa Biashara zote kutoka Chuo 

Kikuu cha Groningen.

Lilian Komwihangiro  |  Katibu wa Benki na Mkuu wa Idara ya Sheria

Bi Komwihangiro ni Katibu wa Benki na Mkuu wa Idara ya Sheria wa NMB. Ana Shahada ya 
Kwanza ya Sheria na Shahada ya Uzamili ya Sheria katika nyanja ya Biashara kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam. Pia ana Shahada ya Juu ya Usimamizi wa Biashara kutoka Chuo 
cha Mafunzo ya Uongozi Afrika Mashariki na Kusini (ESAMI) na ni Wakili wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania. Kabla ya kujiunga na NMB, Lilian alifanya kazi kama mshauri mwelekezi 
wa masuala ya sheria katika taasisi kadhaa za kisheria ikiwamo Maajar, Rwechungura & 
Kameja Advocates,  FK Law Chambers na PricewaterhouseCoopers kama Mshauri wa 
Sheria.
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Uongozi wa Juu

Ruth Zaipuna  |  Afisa Mtendaji Mkuu

Ruth Zaipuna ni Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB Plc, akiwa na dhamana ya 
kusimamia mkakati wa kitaasisi wa Benki ili kufanikisha malengo ya ukuaji endelevu 
wa biashara.

Bi. Ruth Zaipuna alianza kuifanyia kazi taaluma yake mwaka 2002 katika kampuni 
ya Price Water House Coopers (PwC) ambako kwa muongo mmoja alijikita katika 
ukaguzi wa benki za biashara na taasisi nyingineza kifedha. Akiwa na kampuni hiyo, 
alipanda ngazi mpaka kuwa mkurugenzi mshiriki. Bi. Ruth alionyesha utaalamu na 
ujuzi mkubwa katika kazi yake, akiaminiwa na kukabidhiwa majukumu mengine 
mazito zaidi ya taasisi.

Bi. Ruth aliondoka katika kampuni hiyo Agosti 2011 na kujiunga na Benki ya Standard 
Chartered kama Mkurugenzi Mtendaji wa Fedha na Afisa Mtendaji Mkuu wa Fedha. 
Julai 2017 aliongezewa majukumu akisimamia masuala ya fedha ya benki hiyo nchini 
na ukanda wa Afrika Mashariki ikijumuisha Tanzania, Kenya na Uganda. 

Bi. Ruth alijiunga na Benki ya NMB akitokea Benki ya Standard Chartered kama Mkuu 
wa Idara ya Fedha Juni 2018. Aliteuliwa kuwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Oktoba 
2019 na kuthibitishwa katika nafasi hiyo Agosti 2020.

Bi. Ruth pia ni Mkurugenzi wa Bodi ya Wakurugenzi wa kampuni ya Saruji ya Tanzania 
(TPCC), inayoongoza kwa uzalishaji wa bidhaa hiyo nchini ambayo imeorodheshwa 
katika Soko la Hisa Dar es Salaam (DSE).  

Bi. Ruth ni mhasibu mwandamizi anayetambulika na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania (ACPA (T)). Ana shahada ya uzamili katika usimamizi wa biashara (MBA in 
Finance) na shahada ya kwanza ya biashara katika uhasibu (BCom in Accounting) 
zote kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Benedicto Baragomwa  |    Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha

Bw. Benedicto ni Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB Plc. Ni Mtaalamu wa benki 
mwenye uzoefu mkubwa, akijivunia uzoefu wa zaidi ya miaka 13. Alijiunga na Benki ya 
NMB mwaka 2014 kama Meneja Mwandamizi wa Ukaguzi, ambako alikuwa na jukumu 
kubwa la kusimamia mabadiliko ya idara kuwa eneo linaloongoza katika ukaguzi hadi 
Novemba 2017 alipoteuliwa kuwa Kaimu Mkuu wa Ukaguzi wa Hesabu za Ndani. Baadaye 
alipandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Ukaguzi wa Hesabu za Ndani Juni 2018.  Novemba 
2019, uongozi na Bodi walimteua kuwa Kaimu Mkuu wa Idara ya Fedha. Ni mmoja wa 
wanufaika wa mpango wa uendelezaji vipaji vya NMB kwa kushirikiana na Rabobank na 
mwaka 2016 alifanya kazi, Rabobank Uholanzi.

Alianza kazi mwaka 2008 katika taasisi ya KPMG Afrika Mashariki kama Mkaguzi akijikita 
katika masuala ya udhamini wa huduma za kifedha, ambako alipanda ngazi hadi kuwa 
Mkaguzi Mwandamizi. Mwaka 2012, alijiunga na Benki ya Barclays akiwa Meneja wa 
Udhibiti wa Vihatarishi akiwa na dhamana ya kusimamia na kudhibiti vihatarishi.

Benedicto ni Mtaalamu wa Uhasibu Aliyethibitishwa (ACPA) (T) na Mkaguzi aliyethibitishwa 
wa Mifumo ya Habari (CISA). Ana Shahada ya Uzamili ya Sayansi (MSc). Uchumi na Fedha 
kutoka Chuo Kikuu cha Bradford (Uingereza) na Shahada ya Daraja la Kwanza katika 
Uhasibu na Fedha kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe. Ni mwanachama wa Bodi ya Uhasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu Tanzania (NBAA), Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA) na ISACA.
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Aziz Chacha  |  Mhazini 

Aziz Chacha alijiunga na NMB akiwa Mhazini wa Benki Septemba 2011 akitokea Benki 
ya Barclays Tanzania ambako alikuwa Mtunza Fedha Mkazi. Ana Shahada ya Uzamili ya 
Uongozi wa Biashara (MBA) kutoka Shule ya Biashara ya Manchester katika Chuo Kikuu 
cha Manchester, Uingereza na hivi sasa yupo katika Kamati ya Kitaalamu ya Fedha na 
Masoko ya Chama cha Mabenki Tanzania (TBA). Ana uzoefu mkubwa katika masuala ya 
Hazina na Usimamizi wa Vihatarishi, Teknolojia ya Fedha, masoko ya mitaji, usimamizi 
wa mizania na ni mwanachama aliyedhibitishwa wa masoko ya Hisa (ACI) yenye makao 
makuu yake Ufaransa.

Nenyuata Mejooli  |    Afisa Mkuu wa Huduma Jumuifu

Nenyuata Olekambaine Mejooli aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Huduma Jumuifu wa 
Benki ya NMB Juni 2019. Ni mtaalamu wa masuala ya kibenki akiwa na uzoefu wa miaka 20 
katika operesheni za kibenki, majanga, ubora wa huduma na uboreshaji wa wa michakato 
ya kihandisi.

Nenyuata alijiunga na Benki ya NMB kama meneja biashara akitokea Benki ya Standard 
Chartered mwaka 2007 na tangu mwaka huo ameshika nyadhifa mbalimbali zikiwamo 
meneja mwandamizi wa operesheni, meneja mwandamizi wa huduma za benki na mkuu 
wa operesheni za benki na pia alikuwa mkuu wa mtandao wa matawi ya Benki.

Nenyuata ana shahada ya kwanza ya Sayansi katika Elektroniki kutoka Chuo Kikuu cha 
Bangalore cha India na Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara (MBA) kutoka 
Chuo Kikuu cha Dublin City cha Ireland. Nenyuata pi ana Cheti cha Uongozi Daraja la 
Pili (PRINCE 2) kutoka Taasisi ya Sayansi ya Biashara ya Gordon (GIBS) ya Afrika Kusini.  Ni 
mwana bodi aliyeidhinishwa Chuo Kikuu cha ESAMI wa Programu ya Mustakabali wa 
Mwanamke Tanzania, chaguo la kwanza, programu inayolenga kuwaandaa wanawake 
kushika nafasi za juu za uongozi.

Kwame Makundi  |  Kaimu Afisa Mkuu Teknolojia na Mabadiliko ya Digitali

Kwame Makundi ni Kaimu Afisa Mkuu wa Teknolojia na Mabadiliko ya Kidijitali. Alijiunga 
na Benki ya NMB Plc. mwaka 2014 kama Meneja Mwandamizi Usimamizi wa Huduma. 
Alipandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Usimamizi wa Huduma mwaka 2017, akihusika 
kusimamia Dawati la Huduma, Kituo cha Mtandao wa Uendeshaji (NOC), Tawi la Teknolojia, 
Usimamizi wa Mazao ya Bidhaa na Maombi ya Benki Kuu. Mwaka 2019, alipewa majukumu 
ya ziada ya kusimamia mitandao yote ya Teknolojia na Huduma.

Kwame ana uzoefu mkubwa katika vikoa mbalimbali vya operesheni za IT, ukuzaji wa 
bidhaa na usimamizi wa huduma. Kabla ya kujiunga na NMB, alifanya kazi katika tasnia 
ya mawasiliano kwa miaka minane katika nafasi mbalimbali za usimamizi akiwa Vodacom 
Tanzania, Sasatel na Millicom Tanzania (Tigo).

Kwame alipata Shahada ya kwanza ya Uhandisi wa Kompyuta na Teknolojia ya Habari 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na ana vyeti kadhaa vya juu vya utambuzi vya 
TEHAMA ikiwa ni pamoja na Usimamizi wa Huduma za Kiteknolojia, Solaris UNIX Operating 
Systems, Mitandao wa Utambuzi, na mifumo ya VAS. Hivi sasa anasoma Shahada ya Uzamili 
ya Usimamizi wa Biashara (MBA) katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Stellenbosch.
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Juma Kimori  |  Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Juma Kimori alijiunga na Benki ya NMB kama Mkaguzi Mkuu wa Ndani tangu Mei 
2018 mpaka sasa, akiripoti katika Bodi ya Ukaguzi, Udhibiti wa Athari na Ikibali (BARCC) 
akisimamiwa kiutendaji na Afisa Mtendaji Mkuu (CEO). Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 14 
katika shughuli za kibenki, uongozi, usimamizi wa athari, uundaji mikakati na utekelezaji, 
usimamizi wa mabadiliko, utawala wa kampuni, utoaji wa ripoti za kitaasisi.

Kabla ya kujiunga na Benki ya NMB, alifanya kazi Benki ya Barclays Tanzania (BBT) kama 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani (CIA) na Barclays Africa kama Mkurugenzi wa Kanda kwa miaka 
saba. Alianza kazi ya uhasibu na ukaguzi katika taasisi ya PricewaterhouseCoopers mwaka 
2006 kabla ya kujiunga na Shirika la Benki ya Afrika (BancABC) akiwa Mkuu wa Idara ya 
Ukaguzi wa Ndani nchini. 

Juma ana Shahada ya Biashara katika Uhasibu kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Ni 
mwanachama wa Bodi ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA) akitambuiliwa 
kama Mhasibu wa Umma (ACPA). Pia ni mwanachama wa Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA) 
na Mwezeshaji aliyethibitishwa na IIA akiwa na uzoefu katika utoaji wa huduma za kitaalamu 
za ukaguzi ndani na ndani ya nje ya Tanzania. Kimori ni Mkurugenzi aliyethibitishwa na 
Taasisi ya Wakurugenzi Tanzania (IoDT) na Mjumbe wa Bodi ya IIA Tanzania tangu mwaka 
2015.

Victor Rugeiyamu  |   Afisa Mkuu wa Udhibiti Hatari na Utekelezaji

Bw. Rugeiyamu alichaguliwa kuwa Afisa Mkuu wa Udhibiti Hatari na Utekelezaji Aprili, 
2018. Kabla ya uteuzi huo, alifanya kazi kama kaimu mkuu wa Udhibiti wa Athari, akiongoza 
Idara ya Athari katika benki, jukumu ambalo alikuwa nalo baada ya kujiunga na NMB kwa 
mara ya kwanza mwaka 2009. Katika nafasi yake ya Afisa mkuu wa Udhibiti wa Athari, 
Victor anawajibika kusimamia Mfumo wa Njia ya Udhibiti wa Vihatarishi (ERM), pamoja 
na usimamizi wa Kiwango cha uwezekano wa kupata hasara ambacho NMB iko tayari 
kubeba dhamana. Pia anawajibika kusimamia Ikibali katika NMB, Athari za Masoko, Athari 
za Kibiashara, Athari za Operesheni/Uendeshaji, Athari za TEHAMA na Athari za Mikopo 
pamoja na Idara yake ya Uchunguzi.

Akiwa na uzoefu wa takriban wa miaka 20 katika sekta ya huduma za fedha, Victor ameshika 
nyadhifa mbalimbali katika tasnia ya udalali na benki katika maeneo ya kibiashara pamoja 
Ikibali na Athari. Mtanzania huyo alianza maisha yake ya kikazi Marekani mara tu baada ya 
kumaliza masomo yake ya Shahada ya Kwanza ambalo alifanya kazi kama muuzaji katika 
kampuni ya DLJ/Credit Suisse First Boston Direct kabla ya kuingia katika sekta ya kibenki 
katika Benki ya Wachovia N.A.

Victor ana Shahada ya Sanaa ya Uchumi kutoka katika Chuo cha Belmont Abbey, North 
Carolina Marekani na Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara (MBA) katika Fedha 
na Benki kutoka Chuo Kikuu cha North Carolina, Charlotte Marekani. Pia ni Mtaalamu 
aliyethibitishwa katika ngazi ya Prince 2 na mhitimu wa Programu ya Uongozi katika Chuo 
Kikuu cha Pretoria cha Taasisi ya Mafunzo ya Biashara cha Gordon.
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Emmanuel Akonaay  |  Afisa Mkuu wa Rasilimali  Watu

Emmanuel Akonaay aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Rasilimali  Watu Julai 2020. Ana uzoefu 
wa muda mrefu na utaalamu katika masuala ya Rasilimali Watu katika sekta mbalimbali 
ikiwamo ushauri, uzalishaji, madini na benki. Anahusika na uendelezaji na utekelezaji wa 
mkakati wa rasilimali watu katika kusaidia mpango mzima wa biashara na mwelekeo 
wa kimkakati wa benki pamoja na kutoa mwongozo kwa timu ya rasilimali watu katika 
utekelezaji wa mkakati.

Emmanuel alijiunga na Benki ya NMB Julai 2014. Kabla ya uteuzi huo, Emmanuel alikuwa 
Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu na Huduma Jumuifu akiwa na jukumu la kuandaa 
miongozo na kutekeleza sera na kuboresha uhusiano wa wafanyakazi katika ufanikishaji 
wa shughuli za idara hiyo. 

Kabla ya kujiunga na NMB, Emmanuel alifanya kazi Ernst &Young kama mkuu wa kitengo 
cha rasilimali watu akisimamia utekelezaji wa ajenda ya Rasilimali Watu za kampuni hiyo 
katika kuibua vipaji, kuendeleza wafanyakazi na kuwabakiza. Pia, Emmanuel alifanya kazi 
Benki ya Absa zamani ikiitwa Barclays Tanzania kama mshirika mwenza wa Rasilimali Watu 
na Meneja wa Malipo/Tuzo akisimamia fidia na mafao ya watumishi pia aliwahi kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi Bulyanhulu Gold Mine na Serengeti Breweries Limited.

Emmanuel ni mtoa huduma za Rasilimali Watu aliyethibitishwa akiwa na Shahada ya 
Sanaa kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Ni Mkurugenzi aliyethibitishwa na Taasisi ya 
Wakurugenzi Tanzania (IoDT). Pia, Emmanuel hivi sasa anaendelea na masomo ya shahada 
ua uzamili katika usimamizi wa biashara (MBA) Chuo Kikuu cha ESAMI.

Filbert Mponzi   |  Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara

Filbert aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara Juni 2019 na ana uzoefu 
wa zaidi ya miaka 17 katika huduma za kibenki. Alijiunga tena na NMB Bank Plc Juni 
2018 akiwa Mkuu wa Biashara ya Wateja Wakubwa akitokea NBC Limited, mwanachama 
wa Barclays Africa Group na hivi karibuni, ABSA Group, ambako alikuwa Mkurugenzi 
wa Wateja Wadogo na kufanikiwa kwa kiwango kikubwa mkakati wake wa kujumuisha 
huduma binafsi na za wengi na kusimamia usambazaji wa utoaji wa huduma katika 
(matawi, ATM, na kuanzisha huduma za Wakala wa Benki).

Kabla ya kujiunga na NBC Limited, alishika nafasi mbalimbali za juu ndani ya NMB ikiwamo 
mkuu wa MSME, Biashara ya Kibenki na Mkuu wa Wateja Wakubwa (Wateja Wakubwa wa 
ndani, MNC na Mashirika Makubwa yanayochipukia). Alikuja na uzoefu mkubwa katika 
utoaji wa huduma kwa Wateja Wadogo, MSME, Mashirika Makubwa, na Biashara ya Kilimo.

Filbert pia ni mwanachama wa Bodi ya Wadhamini ya Social Action Trust Fund (SATF), 
shirika lisilo la kiserikali linaloshughulikia Watoto Walio katika Mazingira Hatarishi ili waje 
kuwa na mchango wa maendeleo katika jamii. Pia ni mjumbe wa Taasisi ya Mikopo ya 
Nyumba ya Tanzania (TMRC).

Filbert ana shahada ya juu ya kitaaluma ya uhasibu (ACPA (T)) na Shahada ya Biashara 
(Uhasibu) kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Uongozi wa 
Biashara (MBA) kutoka Chuo cha Uongozi Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika (ESAMI). 
Filbert pia amehudhuria kozi za juu za uongozi katika Shule ya Biashara Harvard (HBS) 
(USA) na Taasisi ya Sayansi ya Biashara ya Gordon (GIBS), Afrika Kusini.
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Alfred Shao  |  Afisa Mkuu wa Wateja Wakubwa 

Alfred Shao alijiunga NMB kama Afisa Mkuu wa Wateja Wakubwa Februari 2020. Ana 
uzoefu wa zaidi ya miaka 17 katika sekta ya benki na fedha Tanzania umahiri wake 
ukijikita kwenye ukaguzi wa hesabu za fedha, tathmini ya athari za biashara, usimamizi wa 
uwekezaji, uandaaji wa mkakati wa kukuza benki na kujenga wafanyakazi wenye morali.

Alfred aliianza taaluma hii mwaka 2003 akiwa mwanafunzi wa ukaguzi katika kampuni 
ya Ernst & Young na haikumchukua muda kupanda ngazi hadi kufikia nafasi ya mkaguzi 
mwandamizi.

Kati ya Februari 2006 na Januari 2020, alishika nyadhifa mbalimbali za juu katika Benki ya 
Standard Chartered na Benki ya Stanbic ikiwamo Mkuu wa ukaguzi wa hesabu za fedha 
wa ndani, mkurugenzi mtendaji na mkuu wa huduma kwa wateja wakubwa na mkuu wa 
huduma kwa kampuni..

Alfred ni mhasibu aliyethibitishwa mwenye cheti kutoka Bodi ya kimataifa ya Uhasibu 
(ACCA).

Alfred ana Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara (MBA) na Shahada ya Biashara ya 
katika Fedha za Kampuni, zote kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Daniel Mbotto  |   Afisa Mkuu wa Mikopo

Daniel ni mtaalamu wa benki mwenye ujuzi na uzoefu mkubwa wa zaidi ya miaka 21 
akiwa ameshika nyadhifa mbalimbali za juu za ndani, kimataifa na kikanda, ikiwamo 
uteuzi katika nchi za Shelisheli na Afrika Kusini.

Alijiunga na Benki ya NMB Novemba 2020 kama Afisa Mkuu wa Mikopo. Kabla ya kujiunga 
na NMB, alikuwa na nyadhifa kama hizo katika Benki ya Stanbic, Benki ya NBC na Benki 
ya ABSA Tanzania, ambayo awali ilikuwa Benki ya Barclays. Katika kipindi chote hicho cha 
kazi, amejijengea uelewa mkubwa wa soko la Tanzania na kupata ujuzi unaotakiwa kama 
mtaalamu wa masuala ya mikopo.

Yeye ni mtaalamu wa mikopo aliyethibitishwa akiwa na ujuzi wa hali ya juu wa masuala ya 
mikopo unaotambuliwa na Omega CSA. Daniel ana Shahada ya Uzamili katika Usimamizi 
wa Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Mysore, India.
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Njia za Kutoa Taarifa 
kwa Siri

NMB ni Benki inayoendeshwa kwa uwazi, uaminifu na uwajibikaji unaoelezwa kwenye Mwongozo wa Maadili 
ya Benki. Pamoja na yote hayo, Benki inawahamasisha wateja, wafanyakazi na wadau wake wengine kutoa 
taarifa, kwa siri na hawatotambulishwa, kuhusu kitendo chochote kinachokiuka maadili kupitia namna tofauti 
tulizonazo za kufikisha taarifa za siri:

         Kwa Simu

Toa Taarifa Bila Kujitambulisha kupitia	 Unaweza kupiga simu katika namba yoyote Kati ya hizi 	
					     zifuatazo (Zote unapiga Bure):
0808 11 00 88 (Toll Free) 			   0658 751 000 (Tigo)
					     0800 751 000 (Vodacom)
					     0685 751 000 (Airtel)
					     0779 751 000 (Zantel)

        

         Baruapepe ya Kutoa Taarifa

whistleblowing@nmbtz.com		  Baruapepe ya Kutoa Taarifae
					     nmb@tip_offs.com

         Kwa Posta

Unaweza kutuma barua bila kujitambulisha na kwa siri ukieleza hoja zako kwenda anwani ifuatayo:

Kwa:  Afisa Mtendaji Mkuu 
(andika kwenye bahasha “Binafsi na Siri”)

Makao Makuu ya NMB
S.L.P 9213
Makutano ya Barabara ya Ohio/ Ali Hassan Mwinyi 
Dar es Salaam, Tanzania

1

2

3
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Taarifa za Kampuni 
na Anuani Muhimu

BIASHARA YA SERIKALI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (Direct): +255 22 2161157
Tel: (General): +255 22 2127362

HUDUMA ZA KIBENKI KWA TAASISI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

MIAMALA YA KIBENKI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

WATEJA WAKUBWA
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

Wateja Wakubwa

Makao Makuu 
Ohio / Ali Hassan Mwinyi Road
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 222322000 
Fax: +255 222112148

BIASHARA ZA KIBENKI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

WATEJA BINAFSI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General) : +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

HUDUMA MBADALA
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (General): +255 22 2322000
Fax: +255 22 2112148

UBADILISHAJI FEDHA ZA KIGENI
P.O. Box 9213, Dar es Salaam 
Tel: (Direct): +255 22 2322020
Fax: +255 22 2112149

MASOKO YA FEDHA
P.O. Box 9213, Dar es Salaam
Tel: (Direct): +255 22 2322010
Fax: +255 22 2112149

Wateja Wadogo na Wakati
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Mtandao wa
Huduma

Mkoa Tawi/ Kitengo Anuani Simu

Kanda ya DSM Dar es Salaam  Samora ave/Pamba road 022 2128685/4

 Dar es Salaam Airport  Nyerere road 022-232-4200

 Dar es Salaam Bank House  Samora ave/Pamba road 022-232-4128

 Dar es Salaam Congo Street  Congo street 022-232-4154

 Dar es Salaam Gongo la Mboto  Nyerere Rd 022-232-4160

 Dar es Salaam Ilala  Uhuru road 022-232-4116

 Dar es Salaam Kariakoo  Livingstone St 022-232-4112

 Dar es Salaam Kariakoo Business Center  Mafia/Swahili street 

 Dar es Salaam Kigamboni  Ferry street 022-232-4174

 Dar es Salaam Kurasini  Engaruka 022-232-4166

 Dar es Salaam Magomeni  Morogoro road 022-232-4108

 Dar es Salaam Mandela Road  Mandela Rd, TOT Tabata area 022-232-4157

 Dar es Salaam Mbagala  Kilwa road 022-232-4135

 Dar es Salaam Mbezi  Bagamoyo Road 022-232-4163

 Dar es Salaam Mbezi Louis Mbezi Louis area opp. Old Morogoro  
road 

022-232-4212

 Dar es Salaam Mlimani City  Sam Nujoma road 022-232-4120

 Dar es Salaam Morogoro Road  Morogoro road/ Mshihiri 022-232-4104

 Dar es Salaam Msasani  Kimweri Avenue 022-232-4190

 Dar es Salaam Muhimbili  Kalenga 022-232-4141

 Dar es Salaam Mwenge  Afrikasana road 022-232-4184

 Dar es Salaam Ohio  Ohio/Ali Hassan Mwinyi 022-232-2726

 Dar es Salaam Oysterbay  Haile Selassie/Ali bin Said road 022-232-4147

 Dar es Salaam Sinza  Shekilango Road/Sinza Mori 022-232-4187

 Dar es Salaam Tandika  Bus stand, Ugweno Street 022-232-4194

 Dar es Salaam Tegeta  Bagamoyo Road 022-232-4132

 Dar es Salaam Temeke  Temeke street/Mbagala road 022-232-4100

 Dar es Salaam TPA Bandari   TPA, Mandela Rd 022-232-4126

 Dar es Salaam Ubungo  Morogoro road 022-232-4203

 Dar es Salaam University  University road 022-232-4168
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Mkoa Tawi/ Kitengo Anuani Simu

 Zanzibar

 Mjini Magharibi   Mwanakwerekwe   Mwanakwerekwe street 022-232-4181

 Mjini Magharibi   Zanzibar   Darajani 022-232-4207

Kusini Pemba  Chakechake  Msingini 022-232-4144

Kanda ya Kusini  Morogoro  Uhuru street 023 2613511

 Morogoro  Gairo  Morogoro Road Gairo area 022-232-4279

 Morogoro  Ifakara  Nduna street 022-232-4243

 Morogoro  Kilombero  Kidodi 022-232-4240

 Morogoro  Kilosa  Jamhuri 022-232-4252

 Morogoro  Mahenge  Kilosa Rd 022-232-4246

 Morogoro  Malinyi Madaraka rd - Misegese area near 
Malinyi DC offices 

022-232-4519

 Morogoro  Mlimba  Mlimba A, Kituo cha afya road 022-232-4294

 Morogoro Morogoro Business 
Center 

Madaraka street Opp. Morogoro 
MC building 

022-232-4282

 Morogoro  Mount Uluguru  Masika area 022-232-4237

 Morogoro  Msamvu LAPF Building /Msamvu Bus 
Terminal 

022-232-4257 

 Morogoro  Mvomero  Dakawa 022-232-4255

 Morogoro  SUA SUA Main Campus - Administrative 
area 

022-232-4231

 Morogoro  Turiani  Madizini 022-232-4249

 Morogoro  Wami  Uhuru street 022-232-4231

 Pwani  Bagamoyo  Bank street 022-232-4267

 Pwani  Chalinze  Chalinze-Dar RD, Chalinze area 022-232-4227

 Pwani  Kibaha  Maili moja- mkoani 022-232-4261

 Pwani  Kibiti  Lindi-kibiti rd 022-232-4273

 Pwani  Kisarawe  Sokoni 022-232-4264

 Pwani  Mafia  Kilindoni 022-232-4197

 Pwani  Mkuranga  Bank street 022-232-4270

 Coast  Mlandizi  Morogoro road, Mlandizi stand 022-232-4276

Kanda ya Kati  Dodoma PSPF building, 18 Jakaya Kikwete rd, 
adjacent to BOT 

026 2322260

 Dodoma  Bahi  Mission street/Bahi Distr. Building 022-232-4054

 Dodoma  Bunge  Parliament Grounds, Uzunguni 022-232-4009

 Dodoma  Chamwino  Chamwino Ikulu/Chamwino Distr. 
Building 

022-232-4051

 Dodoma  Dodoma  One Way / Kuu Street  022-232-4060
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Mkoa Tawi/ Kitengo Anuani Simu

 Dodoma  Kambarage PSPF building, 18 Jakaya Kikwete rd, 
adjacent to BOT 

022-232-4072

 Dodoma  Kibaigwa  Dodoma Highway 022-232-4018

 Dodoma  Kondoa  Chem Chem 022-232-4024

 Dodoma  Kongwa  Dodoma Road 022-232-4012

 Dodoma  Makole Business Center  Kuu Street / Nyerere rd 022-232-4066

 Dodoma  Mazengo  Kuu Street 022-232-4063

 Dodoma  Mpwapwa  Post Offfice Area  022-232-4015

 Dodoma  UDOM  Nyerere 022-232-4006

 Manyara  Babati  Police Line 022-232-4003

 Manyara  Haydom  Hydom Old bus stand street 022-232-4033

 Manyara  Katesh  Machakos 022-232-4039

 Manyara  Kibaya  Bomani 022-232-4021

 Manyara  Mbulu  Karatu Road 022-232-4030

 Manyara  Mirerani  Kisimani opp police station 022-232-4751

 Manyara  Simanjiro  Boma  022-232-4036

 Singida  Ikungi Opp. Ikungi District council's 
building 

022-232-4057

 Singida  Itigi  Majengo 022-232-4027

 Singida  Kiomboi  Karume/Thomas Mussa 022-232-4048

 Singida  Manyoni  Kipondoa Dodoma - Singida Rd 022-232-4045

 Singida  Mitundu  Mitundu bus stand 022-232-4029

 Singida  Mkalama  Nduguti 022-232-4069

 Singida  Singida  Majengo/Karume Road 022-232-4042

Kanda ya 
Kaskazini

 Arusha Sokoine road/Joel Maeda St 027 2508516

 Arusha  Arusha Business Center  Makongoro Road 022-232-4942

 Arusha  Arusha Market  Martin Road 022-232-4945

 Arusha  Clock Tower  Sokoine road/Joel Maeda Street 022-232-4948

 Arusha  Karatu  Ngorongoro Road 022-232-4724

 Arusha  Loliondo  Loliondo 022-232-4721

 Arusha  Monduli  Boma Road 022-232-4718

 Arusha  Mto wa Mbu Along ngorongoro road/mto wa 
mbu 

022-232-4790

 Arusha  Namanga  Eworendeke 022-232-4784

 Arusha  Ngaramtoni Ngaramtoni town - along 
Namanga/Nairobi rd 

022-232-4987

 Arusha  Ngarenaro  Sokoine Road 022-232-4990

 Arusha  Usa River  Arusha/Himo Road 022-232-4939
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Mkoa Tawi/ Kitengo Anuani Simu

 Kilimanjaro  Hai  Moshi/Arusha Road 022-232-4742

 Kilimanjaro  Hedaru  Hedaru A 022-232-4762

 Kilimanjaro  Himo  Himo/Marangu Road 022-232-4720

 Kilimanjaro  Holili Holili border post - Tanzania & 
Kenya 

022-232-4720

 Kilimanjaro  Mawenzi  Rengua 022-232-4963

 Kilimanjaro  Mbuyuni  Mbuyuni 022-232-4966

 Kilimanjaro  Mwanga  C.D Msuya 022-232-4727

 Kilimanjaro  Nelson Mandela  Market 022-232-4776

 Kilimanjaro  Rombo  Rombo Mkuu 022-232-4994

 Kilimanjaro  Same  Bank/Posta 022-232-4996

 Kilimanjaro  Siha  Sanya Juu area 022-232-4748

 Kilimanjaro  Tarakea  Moshi/Arusha Road 022-232-4745

 Tanga  Bumbuli  Kwemuae, Bumbuli 022-232-4757

 Tanga  Handeni  Kondoa Road 022-232-4951

 Tanga  Kilindi  Songe 022-232-4954

 Tanga  Korogwe  DSM-Arusha Road 022-232-4957

 Tanga  Lushoto  Main Road 022-232-4903

 Tanga  Madaraka  Market/Clock Tower Street 022-232-4960

 Tanga  Mkata Mkata kwavunde - along highway 
of Dsm - Tanga 

022-232-4763

 Tanga  Mkinga  Mkinga District Council offices 022-232-4716

 Tanga  Mombo  Lushoto Road 022-232-4900

 Tanga  Muheza  Posta 022-232-4981

 Tanga  Pangani  Usalama Street 022-232-4736

Kanda ya Juu  Mbeya Mbalizi Road 025 2504347

 Mbeya  Busokelo  Busokelo district council 025 2552253 

 Mbeya  Chunya  Mbeya -Tabora 022-232-4325

 Mbeya  Kasumulu  Highway road to Malawi/Ngisi str. 022-232-4374

 Mbeya  Kyela  Mbondeni A 022-232-4344

 Mbeya  Mbalizi Road  Mbalizi Road 022-232-4334

 Mbeya  Mbarali  Ihanga 022-232-4322

 Mbeya  Mount Loleza  Lupa Way 022-232-4328

 Mbeya  Mwanjelwa  Tunduma Road 022-232-4341

 Mbeya  Tukuyu  Bomani 022-232-4395

 Mbeya  Uyole  Uyole Industrial / Uyole stand 022-232-4359
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 Iringa  Ilula  Mtua 022-232-4362

 Iringa  Kilolo  Luganga  022-232-4304

 Iringa  Mafinga  Mbeya/Songea Road 022-232-4307

 Iringa  Mkwawa  Uhuru /Dodoma road 022-232-4300

 Iringa  Ruaha  Miomboni 022-232-4389

 Katavi  Mlele  Inyonga / Mlele DC 022-232-4353

 Katavi  Mpanda  Madukani Road 022-232-4350

 Njombe  Ludewa  Kanisa 022-232-4316

 Njombe  Makambako  Songea Rd 022-232-4310

 Njombe  Makete  Makete Rd 022-232-4319

 Njombe  Njombe  Songea Road 022-232-4313

 Njombe  Wanging'ombe  Igwachanya 022-232-4378

 Rukwa  Kalambo  Kalambo District council 022-232-4356

 Rukwa  Laela Nkusa - sumbawanga to mbeya 
road 

022-232-4380

 Rukwa  Nkasi  Soko Kuu 022-232-4368

 Rukwa  Sumbawanga  Mbeya Road 022-232-4392

 Songwe  Ileje  Rungwa 'A' 022-232-4371

 Songwe  Mbozi  Independence 022-232-4383

 Songwe  Mkwajuni  Mwambani road - Kona ya mbeya 022-232-4386

 Songwe  Mlowo  Tunduma Rd, Mlowo centre 022-232-4365

 Songwe  Tunduma  Zambia Road 022-232-4398

 Songwe  Usongwe  Tunduma road 022-232-4347

Kanda ya Ziwa  Mwanza Kenyatta Road 028 2500867

 Mwanza  Buzuruga  Musoma rd 022-232-4440

 Mwanza  Igoma  Musoma rd / Kwa Gachuma 022-232-4555

 Mwanza  Ilemela  Ardhi street at Ilemela DC offices 022-232-4552

 Mwanza  Kenyatta Road  Kenyatta Road 022-232-4513

 Mwanza  Magu  Bank Street 022-232-4523

 Mwanza  Misungwi  Shinyanga Road 022-232-4526

 Mwanza Mwanza Business 
Center 

 Kenyatta Road 022-232-4455

 Mwanza  Nansio  Boma Road 022-232-4529

 Mwanza  Ngudu  Kakola 022-232-4532

 Mwanza  Pamba  Pamba road 022-232-4466

 Mwanza  Rock City   Ghana street/Airport road 022-232-4469

 Mwanza  Sengerema  Bank Street 022-232-4540
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Mkoa Tawi/ Kitengo Anuani Simu

 Geita  Chato  Bukoba road 022-232-4443

 Geita  Geita  Street Bank 022-232-4510

 Geita  Katoro  Stamico street 022-232-4480

 Geita  Nyang'hwale  Kharumwa Msalala -Butalanda str.  022-232-4431

 Kagera  Biharamulo  Mankorongo 022-232-4543

 Kagera  Kabanga  Nzaza, TRA Burundi border 022-232-4558

 Kagera  Kaitaba   Junction of Uganda/Jamhuri road 022-232-4546

 Kagera  Kayanga  Bomani  022-232-4445

 Kagera  Kyerwa  Kyerwa District council 022-232-4433

 Kagera  Misenyi  Kyaka 022-232-4498

 Kagera  Mtukula  Mtukula TRA building / border 022-232-4434

 Kagera  Muleba  Nyerere 022-232-4451

 Kagera  Ngara  Nyerere Road 022-232-4549

 Kagera  Nkwenda  Nkwenda/ kaisho road 022-232-4492

 Kagera  Rusumo  Kagera / Rwanda border 022-232-4483

 Mara  Bunda  Bank St 022-232-4501

 Mara  Butiama  Muhunda Street 022-232-4437

 Mara  Mugumu  Bomani 022-232-4448

 Mara  Musoma  Gandhi/Mukendo/Kusaga Street 022-232-4504

 Mara  Nyamongo  Bom gate 022-232-4460

 Mara  Old Musoma  Nyerere Road  022-232-4463

 Mara  Rorya  Shirati 022-232-4495

 Mara  Rorya District Council  Ingri juu 022-232-4477

 Mara  Sirari  Forodhani, border of Tanzania 
-Kenya 

022-232-4489

 Mara  Tarime  Bank Street 022-232-4507

Kanda ya 
Magharibi

 Tabora  Jamhuri 026 2606424

 Tabora  Igunga  Bank  022-232-4618

 Tabora  Kaliua  Ushokora, Kigoma highway 022-232-4609

 Tabora  Mihayo  Jamhuri 022-232-4651

 Tabora  Nkinga  Nkinga bus stand 022-232-4666

 Tabora  Nzega  Bank st 022-232-4645

 Tabora  Sikonge  Police Line Mbeya -Tabora Rd 022-232-4654

 Tabora  Urambo  Boma Village 022-232-4657

 Kigoma  Kakonko  Kanyomvi Road 022-232-4621

 Kigoma  Kasulu  Kigoma Road 022-232-4606
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 Kigoma  Kibondo  Boma 022-232-4624

 Kigoma  Kigoma  Kigoma 022-232-4612

 Kigoma  Uvinza  Lugufu - at Uvinza DC buildings  022-232-4648

 Shinyanga  Kahama  Lumelezi 022-232-4603

 Shinyanga Kahama Business 
Center 

 Nyasubi area along Isaka road 022-232-4663

 Shinyanga  Kishapu  Mwasele "B" 022-232-4627

 Shinyanga  Maganzo  Masagala 022-232-4642

 Shinyanga  Manonga  Uhuru 022-232-4630

 Shinyanga  Mwadui  Sekoture 022-232-4636

 Shinyanga  Mwanhuzi  Bank  022-232-4639

 Simiyu  Bariadi  Bank  022-232-4615

 Simiyu  Itilima  Itilima District Council's building 022-232-4660

 Simiyu  Maswa  Uhuru  022-232-4633

 Simiyu  Busega  Main road of Mwanza-Musoma 022-232-4523

Kanda ya Kusini  Mtwara  Tanu road 023 2334020

 Mtwara  Masasi  Masasi Road 022-232-4809

 Mtwara  Mtwara  Vigaeni / Sinani - PPF Plaza 022-232-4800

 Mtwara  Mtwara Business Center  Tanu road 022-232-4851

 Mtwara  Nanyumbu  Kilimani Hewa 022-232-4812

 Mtwara  Newala  Nangwala 022-232-4803

 Mtwara  Tandahimba  Mji Mpya 022-232-4806

 Lindi  Kilwa Masoko  Kilwa Road 022-232-4821

 Lindi  Lindi  Bima Street 022-232-4818

 Lindi  Liwale  Nachingwea Road 022-232-4824

 Lindi  Nachingwea  Government Road 022-232-4830

 Lindi  Ndanda  Masasi Road 022-232-4815

 Lindi  Ruangwa  Bomani 022-232-4827

 Ruvuma  Litembo  RC Mission 022-232-4843

 Ruvuma  Madaba  Mkwera- Mtepa 022-232-4854

 Ruvuma  Mbinga  Nyerere road 022-232-4845

 Ruvuma  Namtumbo  Tunduru Rd 022-232-4839

 Ruvuma  Nyasa  Likwilu str. near DC office 022-232-4848

 Ruvuma  Songea  Sokoine/Market 022-232-4833

 Ruvuma  Tunduru  Masasi - Songea Road 022-232-4836
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www.nmbbank.co.tz

NMB BANK PLC

MAKAO MAKUU

Mtaa wa Ohio / Barabara ya Ali Hassan Mwinyi

S.L.P 9213, Dar es Salaam Tanzania

Simu: (General): +255222322000

Faksi: +255 22 2112148


